3 ตอบกลับ

อย่าให้ยาเขียวใหญ่นะแม่ โอ้ยยยยยย ไม่ถูกต้อง ชอบตามอะไนผิด ๆ กัน ส่าไข้เมื่อไข้ลดจะออกผื่น พอผื่นขึ้นอาจจะถ่ายเหลวร่วม คือถ้าถ่ายไม่บ่อยมากเกินไม่เป็นไร น้อง 6 เดือน+ ให้จิบน้ำบ่อย ๆ หรือให้ทานเกลือแร่ก็ได้ค่ะ ตุ่มผื่นส่าไข้ไม่คัน ไม่ต้องทายาหรือทำอะไร อาบน้ำได้ตามปกติ 4-6 วันก็หายค่ะ ไม่มีไข้ก็ไม่ต้องป้อนยาลดไข้นะแม่ บ้านนี้เป็นไปตอน 9 เดือน พาหากมอจอนแรกหมอกลัวเป็นโรคอื่นเลยได้ยาลดไข้กับยาฆ่าเชื้อมากิน พออีกวันไข้ลดผื่นขึ้น หมอคอนเฟิร์มว่าส่าไข้ เราก็ไม่ให้ลูกกินยาลดไข้แล้วเพราะไม่มีไข้ แต่ยาฆ่าเชื้อต้องกินต่อเพราะกินไม่ครบเสี่ยงเชื้อดื้อยาค่ะ

เราไม่อาบค่ะ อาบแค่น้ำเปล่า ฟอกสบู่เด็กปกติเลย มันยุบเองไม่ต้องทำอะไรแม่ น้องไม่คันด้วย บ้านนี้ขึ้นอย่างกับตุ๊กแกค่ะหัวจนจรดเท้าก็ยังยุบเลย

ส่าไข้หรือเรียกอีกอย่างว่าหัดกุหลาบค่ะเด็กจะมีตุ่มจุดสีเเดงขึ้นตามตัวลูกเราพึ่งเป็นไปเเละพึ่งหายค่ะใช้เวลา5-6วัน ใช้ยาเขียวให้เด็กทานละก้เอาเช็ดตัวค่ะ

แบบนี้มั้ยคะ

อย่าอาบน้ำให้น้องน่ะคะ ให้น้องกินยาเขียวใหญ่เยอะๆคะ หรือถ้าน้องอยากอาบน้ำจิงๆก้อเอายาเขียวใหญ่เช็ดตัวได้เลยคะ

บางเด็กก้อขึ้นไม่เยอะน่ะคะ เป้นเม็ดๆตุ่มๆสีแดงๆ บางคนก้อ2-3วันหาย