4 ตอบกลับ

เดี๋ยวนี้บ้านนอกก็ไม่ใช่บ้านนอกแบบสมัยก่อนแล้วค่ะ เราเองก็อยู่บ้านนอก แต่ด้วยความที่มีลูกเล็ก2 คน เราก็ไม่ได้พาลูกออกไปข้างนอกบ่อยๆ เดินเล่นนอกบ้านก็นานๆครั้ง ไหนจะยุงจะรถผ่านไปมา ที่สำคัญอากาศร้อนนี่ล่ะค่ะ ไกลพัดลมก็ลำบาก กลางคืนก็นอนห้องแอร์ แค่เรามีพื้นที่มีเพื่อนบ้านบ้างค่ะ สำคัญที่สุดคือเรามีเวลาให้ลูกมากน้อยแค่ไหน ถ้าพ่อแม่ติดจอติดมือถือหรือต้องทำงานกันทั้งคู่ไม่มีเวลาดูแลลูกอยู่ไหนก็ไม่ต่างกันค่ะ

ถ้าเป็นไปได้เลี้ยงบ้านนอกดีกว่าค่ะ ห้องเช่า ทั้งกลิ่นทั้งเสียงดัง ไหนจะกลิ่นบุหรี่ที่พัดตามลมเข้ามาในห้องอีก บางห้องป่วยเป็นไข้หวัด ไม่รู้จะระวังลูกยังไง บางทีกล่อมลูกนอนข้างห้องทุบผนัง เสียงเบิ้ลรถอีก จากใจคนอยู่แฟลต แออัด ติดถนน เสียงรถวิ่งทั้งคืน อยากไปอยู่ ตจว มากค่ะแม่

ส่วนตัวเลือกบ้านนอก อย่างน้อยๆลูกก็ไม่ต้องอยู่ในห้องสี่เหลี่ยมๆ เช้าๆก็พาออกมาเดินเล่นรับแดดอ่อนๆรับลม พอโตขึ้นหน่อยก็มีที่ให้วิ่งเล่น

เราว่าเลือกที่คุณแม่สะดวกดีที่สุดค่ะ สภาพแวดล้อมที่ดีเราสร้างเองได้นะคะ😊