2 ตอบกลับ

VIP Member

แม่ก็เป็นค่ะตอนนี้ 6 เดือน 5 วัน ไม่ชอบคว่ำตั้งแรกเกิดแล้ว ไปหาหมอแล้วเค้าว่าปกติค่ะ เด็กบางคนก็ไม่คว่ำ ข้ามไปตั้งไข่เลยก็มี แต่เค้าก็ต้องลองดูพัฒนาการอย่างอื่นควบคู่ บ้านนี้ชอบนั่ง นั่งเก่ง เอื้อมมือหยิบนู่นนี่นั่นเอง ทรงตัวเก่งหมอว่าพัฒนาการดีมาก

ค่อยๆฝีกค่ะแม่ หาของเล่นมาล่อให้น้องพยายามไล่จับแล้วพลิกตัวตามของเล่นเพื่อให้เขาคว่ำค่ะ หรือจับคว่ำบ่อยๆเพื่อให้ชิน จับนอนตะแคงบ่อยๆ เด็กแต่ละคนพัฒนาการไม่เหมือนกันค่ะ บ้านนี้คว่ำเองตอน 5 เดือน หงายเองตอน 6 เดือน ถ้าไม่สบายใจแนะนำลองปรึกษาหมอนะคะ