1 ตอบกลับ

ถ้ามีอาการท้องอืดหรือท้องผูก วันสองวันก็รู้เรื่องแล้วค่ะ เขาจะร้องงอแงมาก ถ้าเคาะที่ท้องก็จะได้ยินเสียงป๊อกๆเหมือนมีลมอยู่ในท้องค่ะ หรือถ้าเขามีอาการแพ้นมวัวก็จะมีผื่นขึ้นตามตัว หรือถ้าร้ายแรงก็คือมีอาการเหมือนหายใจไม่ออก อาการที่ลูกเข้ากันได้ดีกับนมผงชนิดนั้นก็คือลูกสบายตัวดี ขับถ่ายคล่องค่ะ

ที่จริงอุจจาระสีเขียวไม่มีปัญหานะคะ ถือว่าปกติค่ะ เป็นเพราะธาตุเหล็กที่อยู่ในนมผง แต่ถ้าแม่ไม่สบายใจ ลองเปลี่ยนยี่ห้อได้ค่ะ อาการที่น้องบิดตัวไปมา และใช้แรงเบ่งเยอะ ก็อาจแสดงถึงความไม่สบายตัวของน้องได้ ถ้าถามเรื่องการแพ้ น้องไม่ได้แพ้นมยี่ห้อนี้นะคะ แต่แค่รู้สึกไม่สบายตัว และแม่ก็ไม่สบายใจ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูได้ค่ะ