14 ตอบกลับ

เราก็เป็นคะ ไปหาหมอก็บอกไม่อันตรายมาก สามารถเกิดขึ้นได้หลายอย่าง หมอให้งดกินของดอง รสจัก งดมีเพศสัมพันธุ์ (หมอให้ยากันแท้งมากินด้วยคะ) ตอนนี้ 16w ก็ยังมีอาการปวดอยู่ แต่ไม่ปวดมากปวดบ่อยเหมือนตอน ไตรมาสแรกจ้า

การปวดท้องมีหลายสาเหตุค่ะ อาจจะมีภาวะเสี่ยงแท้งคุกคาม หรือ แม่ ยกของหนัก เดินมาก กินของไม่สุก ของหมักดอง เผ๊ดมาก การมีเพศสัมพันธ์ ก่ควรงดก่อนนะค่ะช่วงนี้ แนะนำไปหาหมอปรึกษาค่ะ มีอะไรจะได้แก้ไขทันค่ะ

TapFluencer

หมอ บอกเราว่า ท้อง ก็ต้องมีเจ็บเป็นธรรมดาเรื่อง ปกติ คือเราฝากท้องพิเศษนะ เรา งง มาก ตอนที่เรา ปวดท้องได้ 30w คือ ปวดทั่วท้องเลยหมอบอกว่า จะไม่ให้เจ็บปวดเลยเหรอ ก็คนท้องแรกนิ

ขอบคุณคำแนะนำทุกคอมเมนต์เลยนะคะ พอดีท้องที่4แล้วค่ะ ปกติ3ท้องที่ผ่านไม่เคยปวดหรือมีอาการอะไรเลย ก็เลยกลัวนิดๆค่ะ

VIP Member

เคยเป็นค่ะหมอบอกให้นอนพักผ่อนเยอะๆอย่าเดินบ่อยหรือยืนนานๆ

ถ้าไม่มีเลือดออกก็ไม่น่ากังวลค่ะ น่าจะมดลูกขยาย

มดลูกขยายตัว ไม่มีเลือดออกถือว่าปกติค่ะ

เป็นค่ะหมอบอกมดลูกขยายอย่าเดินเยอะ

VIP Member

ปกติค่ะ มดลูกขยาย บ้านนี้ก็เป็น😊

ถ้าเลือดไม่ออกร่วมด้วย ปกติค่ะ