9 ตอบกลับ

Super Mum

แม่อาจจะท่อน้ำนมอุดตันก็ได้นะคะ ก่อนให้น้องเข้าเต้าให้แม่ประคบร้อนที่เต้าประมาณ 5 นาที หลังจากนั้นนวดเต้านมจนทั่วเต้า ปั่นจี๊ดที่หัวนม แล้วลองบีบนมออกค่ะ หรือใช้ที่ปั๊มนมค่ะ ให้น้องเข้าเต้าทุก 2-3 ชั่วโมงค่ะ และเวลาอาบน้ำให้เอาเต้าแช่ในน้ำอุ่นค่ะ เดี๋ยวน้ำนมก็จะมาเพิ่มขึ้นค่ะ แม่ลองทำดูนะคะ

ขอบคุณค่ะแม่

นี่ก็ผ่าคลอดค่ะ น้ำนมเยอะจนลูกกินไม่ทัน ล้นปาก อาบคอทุกครั้ง คลอดวันแรกเราจับเข้าเต้าเลยค่ะ เข้าบ่อยๆ และกินน้ำเยอะๆ (อุณหภูมิปกติ) เน้นเข้าเต้าให้เยอะที่สุด เจ็บเท่าไหร่ก็ทนเอา ลูกไม่ดูดไม่ได้แปลว่านมไม่มีเสอมไปค่ะ ลูกดูด ยังไงน้ำนมก็มา ตัวกระตุ้นน้ำนม เพิ่มน้ำนมที่ได้ผลที่สุดคือลูกดูดค่ะ

ขอบคุณค่าแม่

น้ำขิงค่ะ ตอนเราอยู่ร.พ.หลังผ่าชงดื่มแทนน้ำเปล่าเลย ชงอุ่นๆ น้ำขิง&ไออุ่น3-4วัน น้ำนมไหลเยอะมากค่ะ ระหว่างนี้ก็ให้น้องดูดกระตุ้นบ่อยๆนะคะ ❤️❤️

ลูกไม่ดูดเต้าเลยเพราะน้ำนมไม่ค่อยมีค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงให้ลูกเข้าเต้าได้

ลองทานJessie mom ยังค่ะแม่ทานอยู่ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ และอีกอย่างหนึ่งเราหลังจากลูกเข้าเต้าควรปั้มให้เหลี้ยงเต้าด้วยค่ะ

ต้อง2เม็ดก่อนอาหารค่ะ แม่เองก็ผ่าคลอดทานJessieMum แล้วโอเคเลย ตอนนี้น้อง3เดือนแล้วน้ำนมมาดีสม่ำเสมอค่ะ น้ำนมสีข้นดีค่ะ ตอนนี้ก็ยังทานอยู่ค่ะ

กินน้ำเปล่าวันละ 3-4 ลิตร อินทผาลัม น้ำขิง น่ำปลีช่วยอีกแรงค่ะ เราอก 32 มีให้กินวันต่อวัน ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็โอเคแล้วแม่

ขอบคุณค่ะแม่

แม่คงต้องหาของบำรุงที่เหมาะกับแม่ให้เจอค่าาา แต่บางคนบำรุงเท่าไหร่ก็ไม่มานะแม่ เราก็ให้นมผงได้ ไม่ต้องเครียด

ขอบคุณค่าแม่ ในใจอยากให้ลูกได้กินนมแม่นานๆ

ดื่มน้ำเยอะๆ วันละ3ลิตร เอาลูกเข้าเต้ากระตุ้นบ่อยๆ หัวปลี อินทผลัม ขิง ต้มรวมกันดื่มอุ่นๆ

ขอบคุณค่ะแม่จะลองทำดูนะคะ

VIP Member

ลองเสริมนมไฮคิวได้นะ สำหรับเด็กผ่าคลอด

คุณแม่ทานJessieMum ครั้งละกี่เม็ดคะ