เก็บที่ปั้มนมยังไงหลังจากปั้มเสร็จและเอาไว้ปั้มรอบต่อไป

สอบถามแม่ๆค่ะว่าหลังจากเราปั้มนมเสร็จแล้วขวดที่ปั้มนมแม่ๆบ้านอื่นเก็บยังไงไว้ใช้ในรอบต่อไป ส่วนตัวเราล้างด้วยน้ำต้มสุกแล้วลวกน้ำร้อนอีกรอบแล้วเก็บใส่กล่องเข้าตู้เย็น(24ชั่วโมงเราจะล้างแล้วนึ่ง1ครั้ง) ก่อนใช้รอบต่อไปก็ลวกน้ำร้อนอีกที เมื่อก่อนเราล้างแล้วนึ่งหลังปั้มทุกรอบแต่ตอนนี้ไม่ไหว ดึกๆปั้มเสร็จแล้วอยากนอนเลย เข้ากูเกิลดูตามหัวข้าต่างๆและมีคนแนะนำมาว่าให้แช่ตู้เย็นไว้ใช้ต่อได้ค่อยล้างวันละรอบ ไม่ทราบว่าเราทำถูกไหม หรือการแช่ตู้เย็นไว้ใช้ต่อก็แช่ทั้งที่มีนมติดๆขวดอยู่ไปเลยไม่ต้องเขย่าน้ำล้างก่อน ขอความคิดเห็นและคำแนะนำของแม่ๆที่มีประสบการณ์มาก่อนด้วยค่ะ #ลูกคนแรก #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

2 ตอบกลับ

เราแช่ตู้เย็นไปเลยทั้งๆที่ยังมีนมติดขวดอยู่ค่ะ แต่ใส่ถุงซิปล็อคก่อนแช่ วันนึง(24 ชม.)ล้างแค่ 1 รอบค่ะ เราคิดว่าถ้ามีน้ำร้อนหรือน้ำต้มสุกปนอยู่ด้วย พอปั๊มครั้งถัดไปน้ำมันก็จะไปผสมกับนม (เราไม่รู้ว่ามันจะทำปฏิกิริยาให้นมเสียหรือเปล่าค่ะ ความคิดส่วนตัวจริงๆ) (ตอนล้างและนึ่งเสร็จแล้วเราก็จะผึ่งไว้จนแห้ง ถ้าไม่แห้งดีเราก็จะสลัดๆน้ำออก หรือใช้ทิชชู่เนื้อดีที่มีสารป้องกันแบคทีเรียเช็ดให้แห้ง ล้างมือก่อนเช็ดด้วยค่ะ ในระหว่างวันจะไม่แตะด้านในขวดเลยค่ะ)

ใช่ค่ะใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ซื้อกรวยปั๊มเพิ่มแล้วเลยเอาไปกองรวมกันล้างตอนเช้ารอบเดียวค่ะ

Super Mum

บ้านนี้ใส่ถุงซิปล็อคก่อนค่ะ แล้วแช่ตู้เย็น ล้าง 1 รอบ ภายใน 24 ชม. ค่ะ