อายุครรภ์ ไม่ตรงกัน

สอบถามแม่ๆค่ะ เราเป็นคน ปจด มาไม่ปกติ ก่อนหน้าจะรู้ว่าท้อง ปจด ไม่มา 3 เดือน ได้ไปตรวจที่ รพ แรก วันที่ 2 เมษา ตอนนั้น รพ แรก หมอแจ้งว่า ตั้งครรภ์ได้ประมาณ 4 วีค แต่ยังซาวด์ไม่เจอ เพราะครรภ์อ่อนมาก (ดังนั้น ถ้าครบ 40 วีค ต้องอยู่ที่ 2 ธค.) สัปดาห์ถัดมา เราย้ายมาอีก รพ นึง แล้วก็ฝากครรภ์ที่ รพ ที่สองเรื่อยมา แต่ด้วย ปจด ที่มาไม่ปกติ หมอยคดอายุครรภ์จากการซาวน์เป็นหลัก (ทำให้กำหนดครบ 40 วีค กลายเป็น 12 ธค. แทน) ตอนนี้กลายเป็นว่า ทุกครั้งที่ไปหาหมอตามนัดที่ รพ ที่สอง น้องจะโตกว่าเกณฑ์เยอะจนคุณหมอกังวล เช่น ตอน 29 วีค น้องมีขนาดตัวเท่ากับเด็ก 33 วีค คุณหมอค่อนข้างกังวล และสั่งคุมอาหารแม่เรื่อยมา แต่ถ้านับอายุครรภ์เริ่มต้นตาม รพ แรก แต่แรก น้องจะอยู่ประมาณ 31 วีค ขนาดตัวเขาก็จะไม่ได้โตกว่าเกณฑ์มาก แล้วก็อีกเรื่องคือกำหนดคลอดค่ะ แม่อยากผ่าคลอดตามฤกษ์ ถ้านับอายุครรภ์ ตาม รพ แรก จะผ่าคลอดได้ตามฤกษ์ที่ต้องการค่ะ แต่ถ้านับตามอายุครรภ์ของ รพ ที่สอง คุณหมอแจ้งว่า ยังผ่าให้ไม่ได้เพราะเขาจะยอมให้คลอดได้ต้อง 37 วีค ขึ้นไป 😭😭 คุณแม่ท่านไหนเจอประสบการณ์แบบนี้บ้างคะ แก้ไขและรับมืออย่างไร #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ