11 ตอบกลับ

ถ้าจะนับตามใบซาวด์ต้องเป็นครั้งแรกที่ซาวด์เช่น 6w ถ้าแม่จำประจำเดือนได้ชัวร์ก็นับตามประจำเดือนค่ะ เพราะยิ่งถ้าอายุครรภ์มากๆน้องตัวใหญ่กว่าเกรณเครื่องซาวด์มันจะคำนวณวีคตามน้ำหนักของน้องมันจะไม่ตรงค่ะยิ่งตัวใหญ่มากวีคก็เยอะ

ค่ะแม่😊

เคยถามคุณหมอนะคะ วันที่แสดงในใบซาวน์มันเป็นการคาดคะเนของเครื่องตรวจคะ ส่วนใหญ่นับจากวันประจำเดือนคะ

ของเราหมอให้ยึดจากผลซาวด์ เพราะขนาดตัวเด็ก เพราะบางคนอาจจะจำประจำเดือนคราดเคลื่อน อาทิเช่นเรา55555

เค้าจำประจำเดือนได้แม่นเลยแต่อันนี้ดูจากใบซาวด์แล้วน้ำหนักน้องปกติ ถ้านับตามประจำเดือนคือน้ำหนักน้องต่ำกว่าเกณฑ์😔

จริงๆยึดวันแรกของประจำเดือนครั้งล่าสุดนะ(เพราะ10เดือน)บางคนจำไม่แม่นรึเปล่าถึงยึดตามใบซาวด์

ประจำเดือนหมด ใช่ว่าเราจะท้องตอนนั้นเลย อายุครรภ์ตามซาวนะจะชัวส์กว่านะคะ

เราเชื่อตาม ปจด.ค่ะ เพราะจำได้แม่นทุกเดือน

ประจำเดือนแม่จำได้ชัวร์หรือเปล่าคะ

อ๋อค่ะแม่ ตอนนี้21+5แล้วพึ่งซาวด์ครั้งแรก😊

กำหนดวันที่หมอบอกชัวร์สุดค่ะเเม่

กำหนดวันที่หมอบอกชัวร์สุดค่ะเเม่

ตาม อัลตราซาวด์ ชัวร์กว่าค่ะ