2 ตอบกลับ

เหมือนผื่นเหงื่ออยู่นะคะ แต่ถามก่อนว่าก่อนหน้านี้น้องมีอาการไข้ พอไข้ลดแล้วผื่นขึ้น ถ่ายบ่อยไหมคะ

ถ้าไม่มีอาการที่เราบอก น่าจะผื่นร้อนค่ะ ใส่เสื้อตามอากาศ เด็กเล็กอากาศร้อนก็ไม่จำเป็นต้องห่อตัวใส่แขนขายาวนะ ใส่เสื้อกล้ามได้เลยค่ะ พยายามอย่าให้น้องร้อนเหงื่อแตก ผ้าไม่ห่มก็ได้ เอาปกอกก็พอ อาบน้ำ 2 เวลา ทาแป้งน้ำเด็ก ครีททาผื่น 2-3 วันไม่ลดพาหาหมอค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ 4 เดือน 25 วัน ตอนแรกเป็นที่ท้องก่อน แล้วก็เป็นที่ขา ที่แขนค่ะ

ประมาณ 3 สัปดาห์ค่ะ