4 ตอบกลับ

VIP Member

เช็ดตัวครั้งนึงจนตัวเย็นเลยนะคะแล้วป้อนยา พอตัวร้อนอีกก็เช็ดตัวจนเย็นอีกค่ะ ไม่ห่มผ้าหนา พอไข่ลดค่อยห่มผ้าถ้า ถ้าเช็ดแล้วป้อนยาแล้วไข้ไม่ลดจับอาบน้ำเลยค่ะ แล้วสังเกตอาการ ถ้าไม่ดีขึ้นเลยหาหมอเลยค่ะ

วัดไข้ทุก 1 ชม. ระวังเรื่องการชักค่ะ ถ้ามีไข้สูงเกิน 38 ให้เช็ดตัวด้วยน้ำอุณหภูมิห้อง เช็ดย้อนขนเข้าหาหัวใจ พักไว้ตามข้อพับ ใส่เลื้อผ้าที่ระบายอากาศได้ดีและห้องไม่ควรร้อน เพราะจะยิ่งทำให้ตัวร้อนขึ้นอีก

กินยาแล้วไข้ไม่ลดพาหาหมอนะคะ ใส่เสื้อผ้าบาง ๆ ระบายอากาศได้ดี ห้องที่อยู่ต้องไม่ร้อนเกินไป จับเช็ดตัว อาบน้ำสระผมน้ำไม่อุ่นไม่เย็นได้ค่ะ

บ้านนี้เอาแบบโบราณเลยค่ะ เอายาเขียวใบโพธิ์ แช่น้ำ เช็ดตัวเลยค่ะ เช็ดจนไข้ลง บ้านนี้ลูกเป็นตอบ 1 ขวบ อย่างหน้าสงสาร

ขอบคุณค่ะ