2 ตอบกลับ

ถ้าถามเรา เราไม่ฉีดค่ะ เพราะ ขนาดคนปกติไม่ได้ตั้งครรภ์ ไม่มีโรคประจำตัว ฉีด(ซิโน)เข้าไป ยังมีอาการแทรกซ้อน คนที่โรคประจำตัว หรือ ตั้งครรภ์ ดูเสี่ยงเกินไปค่ะ เราเลือกใช้วิธีป้องกันเเบบเดิมคือ ใช้สเปรย์แอลกอฮอล์พ่นก่อน เเละ หลังสัมผัสของต่างๆ นอกบ้าน กลับถึงบ้าน อาบน้ำเปลี่ยนชุดทันทีก่อนนั่ง นอน ที่เฟอร์นิเจอร์ ไม่ทานน้ำแก้วเดียว หรือ หลอดเดียวกับใครค่ะ 😅 ช่วงนี้เริ่มแพนิคมากขึ้นเพราะเห็นข่าวแม่ท้องติดโควิด เเละ ลูกในครรภ์ติดไปด้วย ต้องป้องกันตัวมากขึ้นกว่าเดิมค่ะ ก่อนทานอะไรล้างมือ หรือ เช็คมือด้วยแผ่นทิชชู่เปียกก่อนเสมอ

แต่ถ้าเป็นตัววัคซีนอื่นๆ ที่ได้รองรับมาตรฐานระดับโลกอันนี้ ถ้าได้ฉีด ก็อาจจะปรึกษาคุณหมอสูติก่อนค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ยังไม่คิดฉีดค่ะ เนื่องจากข้อมูลเรื่องประสิทธิภาพและความปลอดภัยของวัคซีนโควิดสำหรับผู้หญิงที่ตั้งครรภ์ยังมีจำกัด อีกทั้งยังไม่มีผลการทดลองในกลุ่มผู้หญิงตั้งครรภ์ที่เข้ารับการทดสอบวัคซีนโควิด 19  ดังนั้นแม่ที่ตั้งครรภ์และไม่มีความเสี่ยงต่อการติดเชื้อจึงยังไม่แนะนำให้ฉีดวัคซีนโควิด 19 เว้นแต่แม่ที่ตั้งครรภ์และมีความเสี่ยงสูงต่อการติดเชื้อควรมาพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อประเมินระหว่างความรุนแรงที่เกิดขึ้นหากติดเชื้อ กับอาการข้างเคียงของการฉีดวัคซีนก่อนตัดสินใจ