2 ตอบกลับ

ต้องสังเกตุตัวเองและไปหาหมอตามนัด ถ้ามีอาการเหนื่อย ใจสั่น เหงื่อออกเยอะผิดปกติให้ไปหาหมอก่อนนัดได้เลย ช่วงไตรมาสแรกสำคัญที่สุดเป็นช่วงพีคของฮอร์โมนตั้งครรภ์และไทรอยด์ แต่ถ้าผ่านไตรมาสแรกได้ คุมไทรอยด์ได้ดีก็ไม่มีอะไรน่าห่วง เราได้หยุดยาตอนเข้าไตรมาสสอง หมิบอกว่าฮอร์โมนตั้งครรภ์กดฮอร์ไทรอยด์ไว้ทำให้ไทรอยด์ปกติ แต่ถ้าคลอดแล้วไทรอยด์จะกลับมาอีกแน่นอนแค่จะมาตอนไหนต้องตรวจเลือดเช็คตามหมอนัด

ตอนนี้ไตรมาส2แล้ว แต่อาการเพิ่งมีค่ะ เหนื่อย ใจสั่น

เป็นไทรอยด์ เหมือนกันค่ะ ไทรอยด์เป็นพิษด้วย พยายามอย่าเครียดนะคะ

เหนื่อยง่ายค่ะ หัวใจเต้นเร็ว แต่ก็ยังโอเคอยู่