11 ตอบกลับ

มีตัวยาหลายตัวที่สามารถทานได้นอกจากยาพารานะคะ ครั้งแรกแนะนำให้ไปพบคุณหมอค่ะ คุณแม่เองก็จะได้ความรู้เพิ่มเติมมาด้วย ยางบางตัวทานแล้วต้องรอสีาชั่วโมงถึงจะให้นมลูกได้ อาการบางอย่างก็ควรรีบรักษาตามอาการค่ะ เพราะไม่งั้นเราใกล้ชิดลูกเกิดหอมเค้า หายใจใส่เค้าก็อาจแพร่เชื้อไปหาลูกได้เหมือนกัน เพราะภูมิคุ้มกันเด็กแต่ละคนไม่เท่ากันค่ะ

แม่บ้านนี้เวลาไข้ ก็พาราอย่างเดียวค่ะ ถ้าเป็นไม่มากก็ไม่ทานยาเลย เพราะให้นมลูก เราทานยามั่วๆไม่ได้นะคะ ต้องปรึกษาแพทย์ค่ะ ไปหาหมอก้ได้แล้วหมอจะจัดยาให้นะคะ

ขอบคุณค่ะ นี่ก็ทานพาราไป1เม็ดแล้วคะ

VIP Member

ถ้าเป็นไม่มากทานยาพาราได้ค่ะ แต่แม่เป็นมากเป็นหลายวันไปหาหมอฉีดยาดีกว่าค่ะ เราเป็นวันเดียวหายค่ะหมอฉีดยาบวกกับได้ยามากิน หมอบอกต้องฉีดไข้จะติดลูก

VIP Member

ลองอ่านก่อนค่ะ https://th.theasianparent.com/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3/?utm_source=search&utm_medium=app

ขอบคุณค่ะ

พักผ่อนเยอะๆ ทานน้ำอุ่น กินพาราได้ค่ะ แต่อย่าเยอะนะคะ น้ำนมจะหด

VIP Member

กินได้แต่พาราอย่างเดียวคะขอให้คุณแม่หายไวๆนะคะ

แนะนำ พบแพทย์ค่ะ ไม่ควรทานยาเอง

ขอบคุณค่ะ

กินพาราได้ค่ะ แต่ห้ามเยอะค่ะ

VIP Member

พาราค่ะได้ทุก4ชม.ค่ะ

VIP Member

พาราอย่างเดียวค่ะ