2 ตอบกลับ

VIP Member

ดีแล้วค่ะ แม่ท้องควรนอนตะแคงซ้ายเพราะปกติหัวใจของคนเราจะอยู่ค่อนไปทางซ้าย เส้นเลือดแดงใหญ่ที่ออกจากหัวใจก็จะออกจากทางด้านบนของหัวใจแล้วตีโค้งยาวลงมาข้างล่าง พออยู่ในช่องท้องก็จะอยู่ค่อนไปทางด้านขวา ทำให้การไหลเวียนของโลหิตตัวแม่มีความคล่องตัวมากขึ้น แต่การนอนตะแคงด้านใดด้านหนึ่งนาน ๆ ก็อาจทำให้รู้สึกเจ็บเสียดท้องได้ ดังนั้นก็ควรต้องมีพลิกตัวหรือขยับตัวให้คลายปวดกันได้ เวลาพลิกตัวก็ค่อย ๆ ใช้มือช่วยประคองท้องให้หมุนตามไปด้วยนะคะ

ขอบคุลนะค่ะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ คุณหมอบอกว่าไม่มีผลต่อลูกนะคะ นอนตะแคงซ้ายสารอาหารจะไหลเวียนถึงลูกได้ดีกว่า แต่มีผลเสียต่อคุณแม่คือจะทำให้ปวดเมื่อยค่ะ ลองหาใน Googleดูก็ได้นะคะ

ขอบคุลมากค่ะ