9 ตอบกลับ

อย่ายกของหนักก็พอ ถ้ามันหนักให้สามียกให้ค่ะ ตอนท้อง2เดือนบ้านนี้ก็เคยยกที่นอนซึ่งมัน5ฟุตใหญ่และหนักมาก อิแม่เป็นคนตัวเล็กด้วย พอยกไปตากได้สักพักมานอนมีอาการปวดแปล๊บๆแต่โชคดีที่ปวดไม่นานแล้วหาย ไม่มีเลือดออก ทุกวันนี้ไม่กล้ายกอะไรหนักๆเลยค่ะ ตระกร้าผ้าก็ให้สามีช่วยยกไปที่ราวให้😂

เพิ่งยกเมื่อวานเลยค่ะ ยกพิงข้างฝา หนักมาก สามีไม่อยู่เลยจัดการเอง กวาดหยากไย่ยันถูพื้น 35วีคแล้วยังคอยสังเกตลูกดิ้นตลอด ยังดิ้นดี ไม่มีอาการอื่นนอกจากปวดเมื่อยนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นไปได้อย่ายกของหนักดีกว่าค่ะ อันตราย ลูกเป็นไรขึ้นมาเรานี่แหละที่เสียใจ 😊

ถ้าจะเป็นเรื่องการยกของหนักก็ควรเลี่ยงค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าประเด็นคือเรื่องนี้ไหมคะ

บ้านนี้งานบ้านทำเองหมด หน่วงท้องแค่ไหนก็ทำ อย่ากังวลไปเลยคะถ้าอาการปกติดี

พยามเลี่ยงงานหนักนะคะ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงค่ะ เพราะบางคนก็อาจโชคไม่ดี

ไม่ทำแล้วใครจะทำละ จะนอนห้องสกปรกหรือมีแต่ฝุ่นอันตรายหนักกว่า

ให้สามียกก็จบค่ะ จะถามคำถามแบบนี้เพื่อ เขาก็กวาดห้อง ถูห้อง ฟูกที่นอนมันไม่ใช่ของเบานะคะมันหนักนะคะคุณ!!

เกี่ยวไรกันอ่ะค่ะ เค้าแค่ห้ามยกของหนักมากกว่าค่ะ สมัยไหนแล้ว

ฟูกที่นอนมันหนักนะคะ มันไม่ใช่ของเบาค่ะ

ถ้ายังไม่มีอาการไม่น่าเป็นไรนะคะ

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ