10 ตอบกลับ

ได้ค่ะ ถ้าคลอดภายใน 6 เดือนหลังจากลาออก ยังได้ค่าคลอด + ค่าหยุดงานตามฐานเงินเดือนที่นายจ้างเดิมส่งเฉลี่ย 50% ของ 90 วันค่ะ แต่ถ้าพ้น 6 เดือนจะได้ค่าหยุดงานจากฐานเงินเดือน 4,800 เฉลี่ย 50% ของ 90 วัน !!! เราก็ออกจากงานเดือน ต.ค. 62 จะคลอดน้อง มี.ค. 63 ประกันเราจะหมดอายุ เม.ย. 63 ถ้าไม่ไปต่อประกันตนเองค่ะ 😊

ขอบคุนค่ะ☺️

อยากทราบเหมือนกันค่ะคุณแม่ เราคลอดเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าได้หรือไม่ได้ยังไง ก็จะโพสต์บอกเพื่อนๆค่ะ เพราะมีคนอยากรู้หลายคน และยังไม่มีใครให้คำตอบที่ชัดเจนได้เลย แต่ตอนที่เราไปถาม ประกันสังคมก็บอกปัดๆไปว่ารอเบิกทุกอย่างหลังคลอดทีเดียวเลย รอลุ้นเหมือนกันค่ะว่าจะได้ใหม

VIP Member

นี่ก้ลาออกไปเรยค่ะไปเบิกมาแล้วได้เยอะมากค่ะได้ค่าคลอด13000บ.ค่าชดเชยอีก14877บ.รวม27877บ.เรยทีเดียวเชียวเปนข้อดีของประกันสังคมมากค่ะ🤟นี่คลอดธรรมชาติเสียแค่3พันกว่ามีตังเก็บจากทำงานเบาๆอีกเริศๆมากแม่💗

ไม่น่าจะเกี่ยวกับสิทธิ์นะคะเพราะจ่ายก่อนไปเบิกทีหลังแถมยังเสียเยอะกว่าคนข้างเตียงคลอดธรรมชาติเหมือนกันแต่เขาไม่มีสิทธิ์และเสียค่าคลอดน้อยกว่าเราด้วยน่าจะเพราะเราคลอดโรงบาลรัฐมากกว่าค่ะ

ส่งต่อในมาตรา​39ค่ะอย่าปล่อยให้สิทธิ์​ขาดน่ะค่ะเสียดายเราก้อส่งมาตรา39มาตลอดตั้งแต่ปี55ส่งเองสิทธิ​ได้เท่ากันน่ะคะเสียดายคะส่งเดือนละ432บาทนะคะอย่าให้ขาดเลย

ค่ะแม่

อัพเดตนะคะ..ลองโทรเช็คประกันสังคมอนุมัตแล้ว..แม่ได้ค่าคลอด13000ค่าชดเชยหยุดงานอีก18774 จ้ะคือได้ค่าหยุดงาน90วัน50% ..แต่ยังไม่ระบุว่าตังเข้าวันไหน

ขอบคุณค่ะ😊

ลองหาข้อมูลในอินเตอเน็ตดูนะค่ะ เราไปอ่านมาแล้วแต่กลัวอธิบายไม่ละเอียด ลองอ่านดูนะค่ะ พิมว่าประกันสังคม มาตร 33 (พ.ศ. 2533)

แนะนำคุณแม่โทรสอบถาม ปกส.โดยตรงเลยคะ จะได้คำตอบที่ถูกต้อง ชัดเจนคะ

เคยโทไปจนท.บางคนบอกได้จากปกส.เหมาจ่ายเต็ม90วัน50% จนท.บางคนบอกว่าได้แค่45วันจากปกส.50%เพราะเราไม่ได้ทำงานแล้วค่ะ...เลยลองสอบถามดูเผื่อมีแม่ๆที่เคยเป็นเหมือนกัน

ได้จากประกันสังคม45วันค่ะอีก45วันได้จากบริษัทค่าคลอด13000

VIP Member

ได้เเค่หมื่นสามคะ เงินชดเชยสามเดือนไม่ได้คะ

ขอบคุณมากเลยคะ

อาจจะได้ค่าคลอด13000แต่ไม่ได้เงิน ชดเชย

ได้ค่ะบ้านนี้ได้มาแร้วไม่ได้ทำงานมาตรา 39 รวมที่ได้ 20200 ค่ะ