46 ตอบกลับ

เราฝากพิเศษแต่เลือกคลอดเอง....แต่หมอเขาก็ให้เราเช็นยินยอมผ่าคลอดถ้าคลอดเองไม่ได้....แต่เราไม่มีลมเบ่ง มดลูกเปิด10 ซม.มาชั่งโมง...หมอเลยเข้ามาบอกคุณแม่ต้องผ่าคลอดนะ....อย่างน้อยเราก็รู้ว่าปวดท้องคลอดไม่เป็นแบบไหน...

บ้านนี้หมอยังไม่ผ่าให้ค่ะ ทั้งๆที่เราขอผ่ารวมทั้งทำหมั้นด้วย ตอนนี้ 39 w แล้ว ขอหมอผ่า วันที่ 1 ต.ค นี้ แต่หมอไม่ผ่าให้ค่ะ แถมเราก็ความดันสูงนิดหน่อยด้วย หมอคาดคะเนว่าเราคลอดเองได้ค่ะ เราแค่อยากเจ็บทีเดียว😭😭

เลือกผ่าคลอดค่ะ ส่วนนึงกลัวเจ็บด้วย แต่เหตุผลนึงคือถ้าผ่าคลอดคุณหมอจะกำหนดวันคลอดก่อน 40 week ให้และเราเลือกวันได้เลยค่ะ จะได้ไปหาฤกษ์คลอดดีๆให้ลูกได้ ไม่ต้องรอลุ้นเรื่องปากมดลูกจะเปิดไม่เปิดด้วยค่ะ

บ้านนี้เลือกผ่าค่ะ อย่างแรกคือไม่อยากลุ้นว่าจะปวดท้องตอนไหน ต้องการวางแผนลาชัดเจน กลัวการกรีดและเย็บจิมิมากกว่าหน้าท้อง กลัวริดสีดวงเพราะเป็นบ้างแล้ว และอีกอย่าง กลัวได้ทำรีเเพร์ทีหลังค่ะ 😂😂😂

กลัวกรีดกับเย็บจิมิ เหมือนกันค่ะแม่😂😂

เรา 34 สัปดาห์ ตัดสินใจผ่าคลอดเหมือนกัน หมอจะแนะนำตลอดอยากให้คลอดธรรมชาติ ^_^ แต่ว่า จะผ่านะคะคุณหมอ (เน้นๆ!) ฮ่าๆ 2 อาทิตย์ก่อนเราก็หวั่นๆกลัวนะ พอตอนนี้ตื่นเต้นมากกว่า อยากเจอหน้าเบบี๋ มากกว่ากลัว

จริงๆผ่าคลอดน่าจะไม่น่ากลัวเท่าคลอดธรรมชาติค่ะจากที่ไปอ่านรีวิวในกลุ่มแม่ผ่าคลอดมา แต่กังวลตรงที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะตกลงผ่าเลยมั้ย😂

เราก็คลอดเดือนพฤศจิกายนนี้เหมือนกันคือตอนนี้อยากผ่าเพราะจะทำหมันด้วยเลยจะได้จบในที่เดียวแต่ก็กลัวหมอไม่ให้ผ่าเพราะ3ท้องที่ผ่ามาคลอดเองตลอด และเราต้องแจ้งหมอเลยใช่มั้ยว่าเราจะผ่าออก

ถ้าเป็น รพ รัฐไม่ทราบเลยค่ะว่าแจ้งตอนไหน แต่ฝากที่ธนบุรี2 จะมีการพูดคุยกันทุกรอบค่ะว่าตัดสินใจแบบไหน

VIP Member

บ้านนี้ขอผ่าเพราะอายุครรภ์เยอะบวกกับไม่มีอาการอะไรเลยแล้วรกน้องเริ่มแก่น้ำคร่ำเริ่มน้อย เลยขอหมอผ่า บล็อกหลังฉีดยาชากับผ่าไม่เจ็บ จะมาเจ็บช่วงยาชาหมดฤทธิ์เจ็บมากๆอยู่สามวันค่ะ

ไม่เจ็บเลยค่ะ จะมีเข็มยาวๆแท่งเล็กๆแทงเข้าไปที่สันหลัง

บ้านนี้ก็กลัวกับการเจ็บท้องคลอดมาก ขอหมอผ่า เพราะถ้ากลัวหรือตกใจอะไรมากไป จะใจสั่น แล้วเหนื่อยง่ายกลัวไม่มีแรงเบ่ง หมอก็บอกว่าแม่คลอดเองได้ ไม่ได้ฝากพิเศษอะไรฝากโรงบาลรัฐ

บ้านนี้แม่เลือกคลอดธรรมชาติแล้วผ่าทำหมัน แต่น้องตัวใหญ่หมอกลัวแม่ไม่ไหวเพราะแม่ตัวเล็ก หมอเลยให้ผ่าค่ะ แอบกลัวเหมือนกันแต่ก้อทำหมันด้วยเลยเจ็บตัวทีเดียวค่ะ

เจ็บทีเดียวน่าจะดีกว่าค่ะแม่

อยากคลอดเองมากมากค่ะ แต่ก็กังวลเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ เพราะลูกโตเกินเกณฑ์ตั้งแต่ 11สัปดาห์เลย แต่อาจต้องรอคุณหมอ แจ้งอีกทีว่าจะคลอดธรรมชาติได้ไห

ลูกเกินเกณฑ์เหมือนกันค่ะแม่ รอหาหมอรอบหน้าจะเช็คให้ชัวร์แล้วค่ะว่าเอายังไงดี