14 ตอบกลับ

ลูกเราก็สำลักน้ำคร่ำ และขี้เทาออกหมดตั้งแต่อยู่ในท้อง อยูเฝ้าลูก5-6 วัน ลูกตัวเหลือง มีหายใจฝืดฝาดบ้าง ถ้าอากาศเย็น กลางคืนเปิดแอร์ที่26-27 ไม่งั้นน้องหายใจลำบากเราลองซื้อสเปรย์น้ำมันยูคาลิปตัน มาฉีดบนอากาศ ลูกหายใจดีขึ้นค่ะ สู้ๆนะค่ะ

เราตอนลูกคนแรกเปนค่ะ​ ติดเชื้อ​ หมอฉีดยาฆ่าเชื้อให้7วัน​ แต่น้องตัวไม่เหลือง​เลยไม่ต้องอบ​ แค่ฉีดยา​ ส่วนขี้เทามีทุกคนค่ะ​ น้องกินนมแม่เดี๋ยวก็หายค่ะลูกเราขี้เทา2วัน​นมแม่เยอะเลยขี้ปกติเร็วค่ะ​ ตัวไม่เหลืองด้วย

บ้านนี้ น้องก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วค่ะ น้ำคร่ำเขียว น้องกินขี้เทา สำลักน้ำคร่ำ ปอดติดเชื้อ น้องอยู่nicu ประมาน 1 เดือนค่ะ ตอนนี้น้องอายุได้ 11 เดือนแล้วค่ะ แข็งแรงปกติค่ะ เป็นกำลังใจให้แม่นะคะ

ของเราให้ยาฆ่าเชื้อ10วันค่ะถึงกลับบ้านได้ น้องสำลักน้ำคล่ำ หายใจเหนื่อย ต้องให้ออกซิเจนและเจาะไขสันหลังไปตรวจเหมือนกัน ถึงมือหมอแล้วเดี๋ยวก็หายค่ะ สู้ๆนะคะ

น้องได้ออกมาเเล้วค่ะผลปกติ

TapFluencer

แม่บ้านนี้เป็นค่ะพึ่งคลอดเลย น้องสำลักขี้เทาหายใจเร็วเป็นหอบค่ะแต่หมอบอกน้องดีขึ้นค่ะรอเอ็กซเรย์อยู่ค่ะยังไม่ได้เจอเลยตั้งแต่คลอด🥺

สู้ๆค่ะถึงหมอหมอแล้วน้องต้องปลอดภัยค่ะ✌🏻

บ้านนี้ น้ำคร่ำเขียว น้องกินขี้เท่า สำลักน้ำคร่ำ นอนอยู่โรงพยาบาลเกือบเดือนค่ะ อยู่กับหมอเดี๋ยวก็หายค่ะ สู้ๆนะคะแม่ ✌️😊😊

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ขอแนะนำว่าเวลาให้นมน้อง อย่าเอาผ้าหนุนแบบนี้ค่ะ เพราะเสี่ยงที่น้องจะสำลักได้ง่าย ควรอุ้มให้หัวสูงเวลาป้อนนมค่ะ😊

ยินดีค่ะ 😊

แม่บ้านนี้ลูกคนแรกสำลักน้ำขี้เทาค่ะรักษาตั้งแต่แรกเกิดถึงเกือบเดือนถึงได้กลับบ้านค่ะ

เกิดน้องตอนกี่สัปดาค่ะแม่มีอาการยังไงบ้างค่ะตอนนี้ท้องใกล้คลอดกัวมากเรยค่ะ

คชอดตอน 40wพอดีเลยค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะใช่จะเป็นทุกคน

บ้านนี้ก็เป็นค่ะไห้ยารักษานอนโรงบาล20วัน คุณแม่เป็นโควิดตอนคลอดน้องพอดี