50 ตอบกลับ

ทางรพ.ให้เจาะทั้งคู่พร้อมกันตั้งแต่วันฝากท้องเลยค่ะ เคยได้ยินหลายคนว่าถ้าแม่ปกติสามีไม่ต้องเจาะ ก็แอบงงอยู่ว่าถ้าแม่ปกติ แล้วสามีไม่ปกติ เช่นพ่อเป็นธาลัสซีเมีย แม่ปกติ ลูกก็มีโอกาสเป็นพาหะ 100%หรือมียีนแฝง หรือว่าไม่อันตรายเลยไม่ต้องตรวจหรอคะ แม่แค่สงสัย😂

อันนี้จริงค่ะ เจาะทั้ง2คนไปเลยก็จะรู้สึกสบายใจมากกว่า แล้วแต่รพ.ด้วยค่ะ

บ้านนี้ฝากเอกชน คุณหมอเจาะแค่แม่ค่ะ ถ้าเลือดแม่ไม่มีปัญหาพ่อไม่ต้องเจาะค่ะ ของเราเลือดแม่ดีมาก ตอนนี้คลอดได้ 11 วันแล้ว น้องแข็งแรง ปกติดีค่ะ

ไปฝากคลีนิค เจาะแต่ของแม่ค่ะ พอใกล้คลอดย้ายไปโรงพยาบาลที่จะคลอด เขาจับพ่อตรวจด้วยค่ะ งง อยุ่ไม่รุ้จะตรวจทำไมเพราะอีก 2 อาทิตย์ก็คลอดแล้ว😂

คุณแม่บ้านไหนเคยเจาะน้ำคร่ำบ้างค่ะ บ้านนี้เจาะเลือดแล้วหมอบอกว่ามีความเสี่ยงสูง กังวงมากเลยค่ะกลัวผลตรวจน้ำคร่ำมากจิตตกเลยค่ะตอนนี้

บ้านนี้สามีได้เจาะเลือดค่ะ แม่มีความเสี่ยงพาหะทาลัสซีเมียค่ะ เจาะเลือดคุณพ่อเพื่อดูค่าเลือดมีความเสียงทาลัสซีเมียหรือพาหะหรือเปล่า

เคยถามหมอเพราะอยากให้คุณพ่อโดนเจาะเลือดด้วย (หมั่นไส้เค้าหัวเราะเรา) หมอบอกว่าถ้าผลเลือดแม่ผ่านคุณพ่อไม่ต้องตรวจค่า

บ้านนี้ฝากครรภ์ครั้งแรก 10/5 สัปดาห์ เจาะทั้งสองค่ะ คัดกรองธาลัสซีเมีย เอชไอวี ไวรัสตับอักเสบบี ความเข้มข้นของเลือด

เจาะค่ะ ตรวจความเสี่ยง แต่เคยตรวจก่อนแต่งแล้ว ไม่เสี่ยง แต่ท้องสองห่างจากตรวจครั้งแรกหลายปี เลยตรวจซ้ำดีกว่าค่ะ

บ้านนี้ค่ะ คุณหมอเจาะเลือดคุณพ่อด้วยเพราะดูพวกโรคติดต่อ หรือพาหะต่างๆ ความสมบูรณ์ของเม็ดเลือดพวกเนี้ยะค่ะ

เราเจาะแค่แม่ค่ะ เพราะแม่ไม่มีภาวะ เสี่ยง ไม่มีโรค หรือพาหะนำโรคอะไรเลย หมอบอกว่าไม่ต้องเจาะพ่อแล้วค่ะ