10 ตอบกลับ

TapFluencer

แล้วรอบแรกที่ฝากครรภ์คุณหมอได้ซาวมั้ยคะรึมาซาวหลังบอกกำหนดคลอดไปแล้ว ทางนี้ครั้งแรกที่ฝากครรภ์คุณหมอถามแค่ว่าประจำเดือนไม่มาวันไหนแล้วหมอก็คาดการณ์วันคลอดให้เลย หลังจากนั้นก็โดยตรวจเลือดและไปตรวจเรื่อยๆจนถึงสามเดือนตรวจคัดกรอง หมอถึงมาซาวครั้งแรก รอบนี้พอรู้ขนาดเห็นน้องคุณหมอก็แจ้งเปลี่ยนวันคลอดไปเลยค่ะ

เป็นไปได้ว่าตอนแรกคุณหมอนับจากประจำเดือนของคุณแม่ที่มาล่าสุดก่อนมีน้อง แต่พอซาวด์ดูขนาดของน้องแล้ว อายุครรภ์อาจจะน้อยกว่าที่คำนวณจากประจำเดือนค่ะ ถ้าจะให้ชัวร์คุณแม่ลองถามคุณหมออีกทีนะคะถ้าไปตรวจรอบหน้า แต่โดยปกติแล้วกำหนดคลอดก็คาดเคลื่อนได้ +-14 วัน ประมาณนี้ค่ะ 😊

ไม่ทราบค่ะ ว่าทำไมถึงเลื่อนวันคลอด แนะนำแม่ ถ้าสงสัยอะไร ควรถามคุณหมอ ไม่ใช่ปล่อยให้ตัวเอง งง ไม่เข้าใจ เพราะไม่มีใครทราบเหตุผลของหมอที่ดูแลแม่นะคะ

ตอนแรกก็งงเหมือนกันคะ แต่พอถามหมอบอกการตกไข่ช้าเร็ว ปฏิสนธิวันไหนประมาณนี้คะ แต่จะไม่คลาดเคลื่อนเยอะ โดยรวมครึ่งเดือน

บ้านนี้ กำหนดคลอดรอบแรก หมอบอก 21กันยา หมอนัดเมื่อต้นเดือน ซาวไรเสร็จ หมอบอกกำหนดคลอดวันที่20กันยาน่ะคุณแม่

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะ ทีแรกกำหนดคลอด 2 ธันวาคม ตอนนี้เลื่อนเป็น 12 ธันวาคมค่ะ

ทำไมไม่ลองถามหมอดูคะ สงสัยอะไรถามตรงนั้นเบยดีกว่า ค่ะ

Super Mum

แม่ต้องลองถามหมอดูค่ะ หมอให้คำตอบได้ดีที่สุดค่ะ

คุณแม่น่าจะถามคุณหมอนะคะว่าทำไมถึงเลื่อน

บ้านนี้กำหนด14ธ.ค.จ้าไกล้ๆกันเลยค่าา