15 ตอบกลับ

ถ้าไม่อยู่ไฟแนะนำให้ทานยาสตรี หรือน้ำร้อนเยอะๆช่วงแรกๆนะคะ ใช้แผ่นประคบที่ใช้ตอนเป็นประจำเดือนช่วยให้มดลูกเข้าอู้ได้ไวขึ้นค่ะ เลี่ยงกิจกรรมที่ต้องเกร็งท้องไปก่อนนะคะถ้าเลี่ยงได้

ไม่ได้อยู่เหมือนกันค่ะเพราะเชื่อหมอหมอบอกว่าไม่ให้อยู่แต่พอไม่อยู่เอาเข้าจริงๆคือปวดมดลูกปวดเอวง่ายมากค่ะถ้าอยู่อาการน่าจะดีกว่านี้

นี้เป็นตั้งแต่ยังไม่ออกโรงบาลค่ะหนาวสั่นเข้ากระดูกเลยค่ะทรมานมากกว่าจะหายแต่ตอนนี้ปกติแล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ ผ่าคลอดค่ะ ไม่ได้อยู่ไฟค่ะ ใช้ชีวิตปกติค่ะ 2 ท้องแล้ว ไม่เจ็บไม่ปวดใดใด ไม่หนาวในเหมือนคนโบราณบอกไว้ค่ะ

สมัยนี้คนที่ไมอยู่ไฟก็มีเยอะ แม่ก็ไม่อยู่ไฟเหมือนกันค่ะ กินยาที่หมอให้ หรือยา สมุนไพร กินอาหารที่มีประโยชน์

VIP Member

บ้านนี้ก้อไม่ได้อยู่ไฟค้ะ หลังคลอดนอนแอร์ ปกติ แม่ซื้อสมุนไพรมาอาบค้ะ อาบน้ำร้อน ใส่ถุงเท้า ดื่มน้ำอุ่นค้ะ

บ้านนี้ก็ไม่ได้อยู่ไฟจ้า สั่งสมุนไพรต้มอาบมา2ห่อค่ะในเฟสบุ๊ค และก็ทานยาต้มคุณยายที่บ้านหามาต้มให้กินค่ะ

บ้านนี้ก้อไม่ได้อยู่ค่ะ หลังคลอดปวดเมื่อยเนื้อตัวไปหมดเกี่ยวมั้ยไม่รุ้ค่ะ แต่ก่อนท้องไม่เคยเป็น

ไม่ได้อยู่ก็ไม่เป็นไรค่ะ กินอาหารที่มีประโยชน์ กินหลากหลาย กินให้ครบ5หมู่ ก็โอเคค่ะ

บ้านนี้ก็ไม่ได้อยุ่ไฟค่ะอาบน้ำเย็นปกติค่ะกินน้ำอุ่นแล้วก็หมอฉีดยาให้ค่ะ

เราไม่ได้อยู่ไฟ ทุกวันนี้ก็ปกติอยู่ค่ะ ไม่เห็นปวดอะไรเลย