7 ตอบกลับ

ประกันสังคมเหมาจ่ายเราแค่13000บาทคะ คลอดเอกชนแพงหน่อย เราก็ไม่เหลือ สมมุติค่าคลอด5หมื่นเราต้องควักจ่ายก่อน มาเบิกประกันสังคมได้13000+ค่าลาพักอีกร้อยละ50ตามค่าแรงแต่ไม่เกิน15000บาท #ส่วนรัฐบาล คลอดเอง5-6พัน ผ่าคลอด15000-17000 เราก็ต้องสำรองจ่ายเองก่อนเช่นกันคะ

สอบถามคุณแม่หน่อยจ่า

เราค่ะ รพ. เอกชนเขาจะมีแพ็กเกจราคาไว้ให้เลยค่ะที่เห็นๆ ก็4หมื่นขึ้นไป รพ. รัฐถูกกว่าเยอะค่ะ อย่าง รพ.ที่เราจะคลอดถ้าคลอดธรรมชาติก็1หมื่น-1หมื่น5พัน ผ่าก็2หมื่นค่ะ เราต้องสำรองจ่ายก่อนนะคะ แล้วเราค่อยไปเบิกประกันสังคมได้ 1หมื่น3พัน ค่ะ

ของเราคลอดน้องโรงบาลชลประทานที่ปากเกร็ดค่ะ ค่าผ่าน่าจะ13000 มีฝากพิเศษหมออันนี้ให้หมอโดยตรง5000 ผ่าแล้วอยู่ห้องพิเศษนะค่ะ รวมๆวันออกโรงบาล 2หมื่นนิดๆ สำรองจ่ายไปก่อนค่ะ แล้วก็ไปเบิกประกันสังคมอีกทีค่ะ

ท้องแรกคลอดเอกชนใช้บัตรประกันสังคม จ่ายก่อนหมื่นเจ็ด แล้วไปเบิกได้ 20,000 คะ แต่ท้องสองนี่เห็นเป็นแบบแพคเกจคะ คลอดเอง 25,000 ถ้าผ่า 31,000 คะ

ตามคะอยากทราบเหมือนกันคะ เช่น ค่าใช้จ่ายคร้าวๆรพ.ธรรมศาสตร์รังสิตเป็นต้นคะพอมีคัยทราบไหมคะ😅

ไม่ฝากก็คลอดได้ใช่ไหมคะตอนนี้ลังเลมากกัว งบบานปลายนะคะแต่ก็อีกนานกว่าจะคลอด😅ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล

เรามีประกันสังคมรพ.เอกชน แต่คลอดรพ.รัฐค่ะ คลอดเองอยู่ห้องรวมไม่เกิน5000ค่ะ

เบิกประกันสังคมได้ใช่ไหมคับ

ค่าคลอดถูกกว่าเอกชนมาก