2 ตอบกลับ

ให้นมลูกดื่มไม่ได้ค่ะ ส่วนบุหรี่มีผลกับเด็กมาก ได้หลายโรคเลย ภูมิแพ้ หอบหืด โรคทางเดินหายใจทั้งหลาย ส่วนตัวก็สูบก่อนท้องแต่เลิกขาดตั้งแต่ท้องแล้วค่ะ กลัวลูกเป็นแล้วไม่มีเงินรักษา ค่ารักษาเด็กแพงมาก

ถ้าเลิกไม่ได้ให้สูบบุหรี่ไฟฟ้าค่ะ กลิ่นจะหายไวกว่า ไม่ติดเสื้อผ้าหรือเนื้อตัว ลดการส่งต่อให้ลูกได้ แต่ต้องสูบให้ห่างจากลูก เว้นระยะหลักสูบก่อนอุ้มลูก หรืออาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าก็ได้ค่ะ

ถ้าไม่ได้ให้นมลูกก็ดื่มได้ค่ะ ส่วนเรื่องบุหรี่ถ้ารู้ว่าดูดมาก็อย่าเข้าใกล้ลูกค่ะไปอาบน้ำสระผมให้สะอาดสะก่อนเพราะกลิ่นติดตามตัวตามเสื้อผ้าอันตรายมากๆแยกชุดตัวเองออกจากของใช้ลูกให้ไกลๆเลยค่ะ