7 ตอบกลับ

ฟันกำลังจะขึ้น เหงือกแข้งแรงพอที่จะเคี้ยวข้าวบดหยาบ ทำให้เบื่อแบบเหลว ต้องเปลี่ยนให้น้องกินแบบหยาบขึ้นสักนิดล่ะค่ะ เพื่อฝึกการเคี้ยว ถ้ากินแบบเหลวนานๆ น้องจะเคี้ยวม่เปน นานไปก็จะอมข้าวค่ะคุนแม่

ในมุมของเรานะคะ โจ๊กกับซิรีแลคมีประโยชน์ค่ะ แต่ไม่มาก ส่วนมากก็แค่ทำให้น้องอิ่ม เหมือนมาม่าเด็กค่ะ เนื้อสด ผัดสด มาต้มนึ่งทำให้น้องกินเองจะดีกว่าค่ะ ผสมในซิรีแลคก็ได้ค่ะ เอาที่แม่สะดวกอีกทีนะคะ

น้องขาดสารอาหารตั้งแต่แม่ให้น้องกินแค่โจ๊กกับซิรีแลคแล้วค่ะ น้อง 7 เดือนแล้ว เริ่มให้กินแบบหยาบได้แล้วค่ะ จะได้ฝึกเคี้ยว แล้วแม่ก็ควรเพิ่มพวกเนื้อสัตว์ ไข่ ผัก ผลไม้ด้วยนะคะ

เปิดสมุดสีชมพูดูระดับความหยาบของอาหารบ้างนะจ้ะขุ่นแม่จ๋า น้อง7เดือนล่ะ ยังกินแบบนี้ยุ่ม่ได้ล่ะจร้า อนาคตจะอมข้าวนะแม่ เปลี่ยนด่วนๆ หัดให้เคี้ยวได้ล่ะ

ส่วนตัวคิดว่าโจ๊กหรือซีรีแลคไม่มีประโยชน์ค่ะ สารอาหารไม่เพียงพอ น้องจะติดหวานแนะนำให้ทำอาหารให้น้องทานเองดีกว่าเช่นพวกน้ำสต็อกหมู

ขาดสารอาหารตั้งแต่กินโจ้กกับซีรีแลคแล้วค่ะ แยกย้ายย ศึกษาเยอะๆนะคะ หมาที่บ้านกินดีกว่านี้ค่ะ พูดตรงๆเลย อกไก่บด หมูบด น้ำสต็อค

แต่ลูกเรากินซีรีแล็คยุน้องได้7เดือน แต่ฟันยังไม่ขึ้น ก็เลยกินพวกอาหารหยาบๆยังไม่ได้ จะกินได้ก็แต่อาหารเสริมนี่แหละ