1 ตอบกลับ

VIP Member

กล่อมลูกค่ะ พยายามให้เขาหลับ ปิดไฟ เปิดเพลงกล่อมเบาๆ ห้องอาจมีแสงบ้างสลัวๆก็ได้ ตอนกลางคืน ตอนกลางวันบ้านนี้ก็เป็นค่ะ นอนแต่ละครั้งไม่ถึงชม. เป็นปกติค่ะ เด็กช่วงอายุ 4-6 เดือนกำลังรู้เรื่อง ขี้สงสัย ชอบหัวเราะ กำลังมองเห็น จับ ฟัง ได้ดี คุณแม่ก็พยายามเล่นกับลูกนะคะช่วงที่เขาตื่น เล่นจนเขาเพลีย ไม่มีแรงจะพลิกตัวแล้ว😂😂 แล้วเราก็ทำบรรยากาศให้เงียบๆงีบกลางวันกับลูกด้วยเลยก็ได้ค่ะ ต้องเริ่มฝึกนะคะ ใจเเข็งนิดนึง สู้ๆค่ะ พยายามทำทุกวันสม่ำเสมอ แล้วลูกจะค่อยๆซึมซับว่าเวลานี้เขาต้องนอนนะ เวลานี้เล่นกับแม่ได้นะ สู้ๆนะคะคุณแม่ อย่าใจอ่อนให้ลูกนะ แบบลูกร้องกลางคืนลุกเปิดไฟมาเล่นกับลูก ไม่เอานะคะ

ขอบคุณคุณแม่มากนะค่ะ 😍