1 ตอบกลับ

สันนิษฐานว่าน้องอาจย่อยแลคโตสยากนะคะ ถ้าลองกลับมากินแล้วมีอาการเดิม ก็ต้องกิน lactose free ต่อไปจนโตเลยค่ะ หรือไม่แม่ลองเปลี่ยนเป็นนมแพะดูก็ได้ค่ะ ย่อยง่ายกว่านมวัว

ปกติคนเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ส่วนมาก ไม่สามารถย่อยแลคโตสในนมวัวได้ดีอยู่แล้วนะคะ บางคนตอนเด็กดื่มได้ พออายุ 20, 30 ขึ้น กินแล้วท้องเสียก็มีเยอะมาก เพราะร่างกายเรามันไม่เอื้อมาแต่แรกอยู่แล้วค่ะ แล้วตอนนี้นมทางเลือกเยอะมาก และแคลเซียมหาได้จากหลายแหล่งค่ะ