11 ตอบกลับ

บ้านนี้33+วีค ท้องเเข็งบ่อยน่ะ เหตุจาก:อั้นฉี่ ขึ้นมอไซค์นานๆ เดินเยอะ กินเยอะ มันก็จะเเข็ง บางทีเเข็งขนปวดท้องทั่วท้องลามถึงปวดหลัง เเต่มูกเลือดก็ไม่ออก น้ำเดินก็ไม่ออก เลยปกติ จนจะเข้า34วีคละ เเม่ต้องดูอาการสม่ำเสมอน่ะ บ้านนี้ท้องเเรกจ้า..

เราค่ะ เป็นตอน32วีคเหมือนกัน นอนจับเวลา ท้องแข็งทุก5-7นาที นาน2ชม.เราโทรเรียกรถพยาบาลเลยค่ะ ห้ามปล่อยไว้นานนะแม่ ต้องได้ยาระงับคลอดค่ะ ทิ้งไว้นาน ปากมดลูกเปิดจะแก้ไขอะไรไม่ทันแล้วนะ ต้องปล่อยคลอดอย่างเดียวค่ะ

ถ้าไม่มีอย่างอื่นร่วมด้วย แม่ควรพักก่อนนะคะ บ้านนี้ 32วีคเปนค่ะ ไปหาหมอตรวจดูไม่เปนอะไรมาก ตอนนี้ 36+4วีคแล้วค่ะ ไม่มีอาการนั้นอีกเลย เจ็บเหมือนปวดท้องปจด.แทน อย่างอื่นไม่มีกับลูกโก่งตัวชัดเจนมากเลยค่ะ

อาการเดียวกันค่ะแม่ ตอน33w ท้องปั้น นานๆที แต่ไปๆมาๆ ปั้นถี่ แข็ง คลาย แข็ง คลาย หมอบอกว่า แม่งดทำกิจกรรม เดินเยอะ นั่งรถ นั่งนานๆ ยกของหนัก จนตอนนี้ 35+6แล้วค่ะ แต่ถ้าแม่มีมูกใสๆออกมารีบไปหาหมอนะคะ

TapFluencer

ถ้าท้องเเข็งมากๆเเข็งนานละทีไปรพ.นะคะ เราเคยตอน36วีคนอนรพ2คืนเลนค่ถเเล้วก็โดนฉีดยากระตุ้นปอด4เข็มที่ก้นทรมารมมกก

ถ้าสม่ำเสมอไม่คลาย หมายถึงรอ 1-2 ชม.ก็ยังปั้นทุก 5 นาทีไปหาหมอด่วนค่ะไม่ปกตินะ

VIP Member

ไปหาหมอมาแร้วนะคะ หมอบอกว่ายังไม่เป้นอะไรมากไห้กับมารอดุอาการที่บ้านค่ะ

Super Mum

ถ้าท้องแข็งบ่อยๆ แนะนำหาหมอดีกว่านะคะ

อาจเดินมากไป หรือนั่งมากไปค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะแม่

ห้ามเดินเยอะเกินไปค่ะ