ไม่เคยคิดว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดกับตัวเอง

สวัสดีค่ะวันนี้จะมาเล่าประสบการณ์ที่ทำให้ต้องยุติการตั้งครรภ์ แม่ก็ตั้งท้องในมดลูกปกติจนมาถึงวีคที่13+4 ปรากฏว่าหัวใจของลูกไม่เต้นและขนาดตัวเท่าเดิมกับตอน8+3วีค ซึ่งไม่รู้ว่าหัวใจลูกหยุดเต้นตอนไหน เกิดจากอะไรบอกเลยว่าเสียใจมากๆ และเมื่อวันที่9กรกฎาที่ผ่านมาได้ยุติการตั้งครรภ์เรียบร้อย ด้วยการขูดมดลูก เหน็บยา2เม็ดที่ช่องคลอดตอน10:00 11:30เข้าห้องผ่าตัด อาการหลังขูดมดลูกออกจากห้องผ่าตัดเลือดไหลเยอะมากเยอะเต็มเตียง คุณหมอเลยให้ยาทำให้เลือดไหลน้อยลง ปวดท้องน้อยหน่วงๆเป็นช่วงเวียนหัวตลอดเวลาไม่มีการอ้วก ออกจากโรงพยาบาลวันที่10ตอนเย็น มีเลือดไหลเล็กน้อยแต่ไหลทุกวัน เวียนหัวเป็นบางครั้ง มีอาการซึมเศร้าบ้าง อารมณ์แปรปรวนเหมือนคนมีประจำเดือน บางครั้งก็เอ๋อเล็กน้อย ถามว่าตอนทำรู้สึกเจ็บมั้ย ไม่เจ็บค่ะเพราะว่าดมยาสลบ คุณหมอบอกว่าอาจเกิดจากการที่เราใช้ชีวิตในแต่ละวันหรือน้องอาจไม่แข็งแรง หรือแม่เองที่ไม่แข็งแรงค่ะ #ท้องแรก #เล่าสู่กันฟังค่ะ

1 ตอบกลับ

สู้ๆน่ะคะคุณแม่ เคยยุติการตั้งครรภ์ด้วยการขูดมดลูกเหมือนกันค่ะ เข้าใจความรู้กสึกเลยค่ะ เดี่ยวน้องก็กลับมาใหม่น่ะคะ ✌🏻

ขอบคุณนะคะ