10 ตอบกลับ

ฝากรพ.ตอน5วีค หมอแค่เจ่ะเลือดคลำท้อง พึ่งมาซาวด์ดูอายุครรภ์ฟังเสียงหัวใจให้ตอน4เดือน ถือว่าโชคดีที่ลูกแข็งแรง ตอน5เดือนแม่ไปซาวด์คลินิกดูเพศดูความแข็งแรงน้อง จนตอนนี้8เดือนกว่าแล้วหมอแค่คลำท้องกับฟังเสียงหัวใจให้อย่างอื่นไม่ทำเลย ถ้าไม่ซาวด์คลินิกเองแม่คงไม่รุ้เลยว่าลูกจะแข็งแรงรึเปล่าเพราะตอนรพ.ซาวด์ไม่มีรูปพอถามก็ไม่บอกอะไรซาวด์ไม่ถึง2นาที

รพ.รัฐไม่ซาวน์ให้ค่ะ จะแค่คลำท้องดูและใช้เครื่องฟังเสียหัวใจ ถ้ามีปัญหาเช่นเลือดออกหรือหัวใจเต้นช้าถึงจะซาวน์ดูความผิดปกติ...ส่วนมากจะซาวน์ครั้งแรกตอนนัดตรวจคัดกรองดาวซินโดรมประมาน14-16w หรือไม่ก็20w ซาวน์ดูความสมบูรณ์ของลูก .....ถ้าแม่อยากเห็นลูกไปขอซาวน์เสียเสียเองที่คลินิคได้ค่ะเราฝาก รพ.รัฐ แต่ก็ไปซาวน์ดูที่คลีนิคประจำค่ะ

VIP Member

คุณหมอแต่ละท่านก็ทำงานต่างกันไป บางท่านอาจจะรอ 8 week ขึ้นไปเพราะจะได้เห็นทีเดียว ของบ้านนี้ฝากรพ.เอกชน ตอน 3 week กว่าๆก็ซาวด์เลยค่ะ มาเจอหัวใจกับตัวน้องตอน 6 week แม่บางคนอาจเจอหลัง 8 week ขึ้นไปก็มีค่ะ แม่ทำตามที่คุณหมอแนะนำดีกว่าค่ะ

ฝาก รพ.เหมือนกันค่ะ (เอกชน)บ้านนี้ไปหาหมอตั้งแต่ครั้งแรกตอน5 สัปดาห์ก็อัลตราซาวด์(แบบผ่านช่องคลอด)ให้เลยค่ะ

ฝากท้องครั้งแรกตอน8สัปดาห์ได้สมุดสีชมพูกับเจาะเลือดค่ะ นัดครั้งที่2 ตอน10สัปดาห์5วัน อัลตราซาวน์ให้ค่ะ

บ้านนี้ไปฝากคลินิก ตอน4wหมอซาวด์ให้ค่ะ เพื่อดูมีถุงตั้งครรภ์ ท้องนอกมดลูกไหม ค่ะ

บ้านนี้ฝากคลีนิคหมอซาวด์ให้เห็นตัวเด็กและเสียงหัวใจค่อยเจาะเลือดค่ะ

ซาวครั้งแรก 7 W 3 D ค่ะ เห็นตัวน้องพร้อมเสียงหัวใจ

VIP Member

บ้านนี้ฝากรพ.รัฐซาวตั้งแต่ท้อง4สัปดาห์

บ้านนี้ 6 week ซาวด์นะคะ รพ เหมือนกันค่ะ