7 ตอบกลับ

(ต่อ)ดังนั้นวางแผนให้ดีนะคะ ช่วงใกล้คลอด เตรียมเอกสารและสิ่งของที่จะไปรพ ใส่กระเป๋าพร้อมยกไปได้เลย และซื้อของเตรียมของที่ใช้เลี้ยงลูกให้พร้อมมากที่สุด ซักชุดลูกผ้าอ้อมพร้อมใช้ จัดวางของพร้อมหยิบ และเตรียมที่นอนลูกรอไว้เลยค่ะ

ถ้าคุณแม่คลอดธรรมชาติ ปกติแล้วจะฟื้นตัวได้เร็ว สามารถอุ้มลูก ซักผ้า หรือทำอะไรต่างๆเองได้เร็ว แต่ถ้าผ่าคลอด อาจจะเจ็บแผล และต้องระมัดระวังการลุกนั่ง ยกของหนักๆยังไม่ได้ ต้องรอเวลาให้แผลปิดสนิทค่ะ

(ต่อ) เป็นกำลังให้คุณแม่สู้เพื่อลูกของเรานะคะ คุณแม่ผ่านไปได้แน่นอนค่ะ❤️ ขออ้างอิงบทความของนายแพทย์ประเสริฐ ผลิตผลการพิมพ์ “พ่อแม่รักกันคือดีที่สุด หากไม่ช่วยกัน มนุษย์คนเดียวก็พอสำหรับลูก”

สำหรับเรา เลี้ยงได้สบายเลยจร้า แผลมันเจ็บ แต่เป็นห่วงลูกมากกว่า เตรียมของให้พร้อม เบอร์พี่พยาบาลที่จะปรึกษาหลังคลอด อุปกรณ์พร้อม สู้ๆๆๆนะแม่

(ต่อ) เตรียมที่นอนลูกรอไว้เลย เพราะเมื่อกลับมาบ้านจะได้พร้อมใช้ทันที ช่วงสัปดาห์แรกน้องจะยังหลับนาน อาจพอมีเวลาทำงานบ้านบ้างค่ะ

(ต่อ) เรื่องของใช้ แนะนำคุณแม่ลองศึกษาข้อมูลพวกหมอนให้นม เป้อุ้ม คอกกั้นกันเด็กตก คาร์ซีท น่าจะจำเป็นในอนาคตนะคะ

ขออภัยที่ส่งหลายข้อความ เนื่องจากไม่สามารถส่งข้อความเยอะๆพร้อมกันได้ค่ะ 😊