รีวิวฝังยาคุมหลังคลอด

สวัสดีค่ะ หนูอยากมารีวิวการฝังยาคุมหลังคลอดประกอบการตัดสินใจของแม่ๆที่คิดจะฝัง หนูคลอดมาได้1เดือน23วันแล้ว ใช่ค่ะ หนูกำลังจะเป็นซึมเศร้าหลังคลอด ถึงขั้นอยู่คนเดียวไม่ได้ ทั้งๆที่หนูมีคนช่วยเลี้ยงลูก และลูกเลี้ยงง่าย มีเวลาพักผ่อนเต็มที่ แต่ไม่รู้เป็นเพราะอะไรถึงคิดว่าตัวเองไม่มีค่า ตัวเองเป็นแม่ที่ไม่ดี เห็นอะไรเกี่ยวกับเด็กนิดหน่อยไม่ได้เลย บางทีฟังเพลงก็ดิ่งจนร้องไห้ และมีอาการเวียนหัว หน้ามืดบ่อยครั้ง หนูได้ลองปรึกษาหมอสูติและอ่านจากอินเตอร์เน็ต อาการส่วนใหญ่แบบนี้เป็นเพราะเข็มยาคุม เพราะฮอร์โมนมันสูงมันเลยมีประสิทธิภาพคุมกำเนิดได้ดี ข้อดีคือ ไม่เป็นประจำเดือน แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะดีนะคะ เพราะของเสียเราไม่ได้ขับออกมา อันนี้เป็นประสบการณ์จริงของตัวหนูเองค่ะ และกำลังจะไปเอาเข็มออก อยากให้คุณแม่ตัดสินใจดีๆนะคะ #อาการแบบนี้ไม่ได้เป็นทุกคนค่ะ

1 ตอบกลับ

คันดีค่ะกว่าจะครบ7วัน เจ็บแค่ตอนฉีดยาชา หมดยาชามีปวดนิดๆทานยาพาราก็ดีขึ้นแต่แม่บ้านนี้ช้ำสุดๆ

ฉีดตอนฝังนั่นละคะของบ้านนี้ก็ยังงงว่าทำไมเจ็บจังแต่หมอบอกเสร็จแล้วจ้าเลยถามกับไปว่า ไวจัง😁😁😁