อยากทราบว่าอาการท้องเสียเกิดจากผลข้างเคียงจากการทานยาได้ไหมคะ

สวัสดีค่ะ จะรบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ คือเมื่อวันที่5พาลูกไปหาหมอมา อาการที่ไปหาคือไข้สูง38 มีน้ำมูกใส คุณหมอให้ยาฆ่าเชื้อมา1 ขวด ยาแก้อักเสบ1ขวด ยาแก้แพ้1ขวด แล้วก็ยาคัดจมูก1ขวด คุณหมอบอกไม่เกิน2วันอาการน้องต้องหาย คุณหมอให้ทานยาฆ่าเชื้อ แก้แพ้ และแก้อักเสบจนกว่ายาจะหมด ครบ2วันน้องไม่มีไข้ตัวไม่ร้อน แต่เริ่มถ่ายเหลวเป็นสีเหลือง วันนึงถ่ายประมาณ3-4รอบ แต่ก็กินข้าวอะไรได้ปกติร่าเริงเล่นได้ปกติ เลยอยากทราบว่าเป็นผลข้างเคียงจากยาที่ทานหรือว่าเป็นอาการของอะไรคะ#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1 ตอบกลับ

ถ้าไม่มีไข้ ไม่งอแง ไม่มีอะไรน่าห่วงค่ะ ทานยาจนครบตามหมอสั่งต่อไป แล้วสังเกตุอาการลูกค่ะ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้หมอที่ตรวจน้องตอบกลับมาแล้วค่ะ ต้องรอดูอาการไปก่อนค่ะแต่ก็แอบกังวล😥😥