โยคะคนท้อง

สวัสดีค่ะ ขอแชร์ข้อมูลการฝึกโยคะคนท้องจากหนังสือเล่มโปรดสองเล่ม Light on Yoga & The Yoga Bible วันนี้มีสองท่ามาแนะนำให้ฝึก ถึงแม้ในหนังสือจะบอกว่าสามารถฝึกได้ตลอดการตั้งครรภ์ แต่ความเห็นส่วนตัวและเพื่อเป็นการปลอดภัยขอแนะนำให้ฝึกหลังจากผ่านไตรมาสแรกไปแล้วดีกว่าค่ะ #ในหนังสือกล่าวว่า การฝึกโยคะกับสตรีมีครรภ์ ในระหว่างการตั้งครรภ์สามเดือนแรกสามารถฝึกอาสนะได้ทุกอาสนะ โดยอาจทำท่ายืนและท่าก้มตัวไปข้างหน้าแบบเบาๆได้ เนื่องจากในระหว่างตั้งครรภ์สามเดือนแรกควรทำให้กระดูกสันหลังแข็งแรงและยืดหยุ่น แต่ต้องไม่ให้มีแรงกดที่ท้อง #พัทธาโกณาสนะ /Butterfly Posture (101/๑๐๑- 102/๑๐๒) และ #อุปวิษฐะโกณาสนะ /Seated Angle Posture สามารถฝึกได้ทุกเวลาตลอดช่วงการตั้งครรภ์ (รวมทั้งหลังจากรับประทานอาหาร แต่ต้องไม่ก้มตัวไปข้างหน้าทันทีหลังจากรับประทานอาหาร) สองอาสนะนี้ #ช่วยให้กล้ามเนื้อเชิงกรานและกล้ามเนื้อหลังแข็งแรง ทั้งยังช่วยลดอาการปวดในระหว่างคลอดได้เป็นอย่างดี #การฝึกปราณายามะโดยไม่กลั้นหายใจ (กุมภกะ) สามารถทำได้ตลอดช่วงการตั้งครรภ์ เนื่องจากการหายใจอย่างสม่ำเสมอจะช่วยให้คลอดง่ายขึ้น Credit : Light on Yoga /หนังสือประทีปแห่งโยคะ &​ The Yoga Bible

โยคะคนท้อง
2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

ยินดีมากค่ะ