4 ตอบกลับ

บ้านนี้น้องก็ได้ 3 เดือนเมื่อวันที่ 6 ก.ค ค่ะ งอแงร้องไห้หนักเหมือนกัน แต่สังเกตุดูแล้ว น้องชอบงอแงร้องตอนเวลาไม่สบายตัวตอนกินนมเสร็จแม่ไม่ได้จับเลอ กับเวลาที่เขาง่วงค่ะ ร้องหนักแบบหนักมากค่ะ แต่ไม่ใช่โคลิคเพราะแม่ศึกษาด฿แล้วถ้าโคลิคน้องจะร้องเวลาเดิมๆค่ะ แต่บ้านนี้ ร้องสลับเวลาไป ง่วงตอนไหนก็ร้องตอนนั้น กินนมเสร็จตอนไหนเวลายังไม่ได้จับเลอก็จะร้องตอนนั้นค่ะ บางทีแม่บ้านนี้จับน้องเลอแล้วแต่ยังร้อง ก็จับอาบน้ำเลยค่ะ แม่คอยสังเกตุน้องด้วยนะคะว่าบางทีเขาตัวเหนียวไม่สบายตัวไหมค่ะ

อาการเหมือนลูกเราตอนเดือนแรกเลยค่ะ แต่ตั้งแต่เข้าสองเดือนก็หาย ตอนนี้กำลังจะสามเดือนค่ะ ตอนนั้นที่ร้องๆก็ดูว่าเขาไม่สบายตัวหรือเปล่า หิวหรือเปล่า แต่จบที่ห่อตัวอุ้มเดินค่ะ อุ้มแนบอก แม่เดินจนเมื่อย จนเขาหลับไปค่ะ

เป็นโคลิคหรือป่าวค่ะลูกเราก็เป็นแต่เป็นช่วง1เดือน18วันแต่ไม่ร้องทุกวันนะ1อาทิตย์จะร้องประมาณ2-3วันร้องเวลาเดิมๆ18.00-21.00 พึ่งหายตอน2เดือน5วัน

ท้องอืดรึป่าวคะ