13 ตอบกลับ

เรื่องท้อง แนะนำให้หาหมอนะคะ แต่ที่เห็นแล้วขัดใจคือภาษาที่แม่พิมพ์มาค่ะ “ค่ะ” สะกดแบบนี้นะคะ ไม่ใช่ คร่ “อะไร” สะกดแบบนี้ ไม่ใช่ อรัย “หนู” ไม่ใช่ หนุ “รู้สึก” ไม่ใช่ รุ้สึก “คร่, อรัย, หนุ, รุ้” ไม่มีในโลกเด้อคุณแม่ เราเป็นแม่คนแล้ว ควรมีความรู้พื้นฐานในการพิมพ์/เขียนภาษาไทยให้ถูกนะคะ คร่ นี่หนักกว่านะค่ะอีก😅

ขอบคุณนะค่ะแต่ที่พิมพ์คือชินกับเพื่อน ส่วนตัวก๊ใช้ปกติค่ะจะพยายามปรับตัว ลองเปลี่ยนการพิมพ์ปกติจร่

ขอร้องอย่าใช้ภาษาแบบนี้เลย ถ้ามีการบ้านลูกแม่จะสอนลูกแบบนี้หรอ พยายามเด้อแม่ ฝึกอ่านฝึกเขียน .อาการลูก แม่ไปหาหมอให้หมอเช็คให้นะคะ

ขอบคุณคร่ปกติไม่ได้สอนคัยแบบนี้คร่ แต่ตรงนี้คือเปนคำเขียนที่ใช้ตามภาษาตัวเองคร่แต่จะพยายามนะคร่

แปลไทยให้เป็นไทย อ่านแล้ว งง แนะนำไปถามคุณหมอเป็นภาษาพูดดีกว่าค่ะ พิมแบบนี้คงมีไม่กี่คนหรอกค่ะที่อ่านเข้าใจและตอบได้

ขอบคุณนะค่ะต้องขอโทดด้วยคือ ชินกับการพิมพ์คุยกับเพิ้ลค่ะ

อรัย = อะไร คร่ = ค่ะ เชยๆ = เฉยๆ หนุ = หนู รุ้ = รู้ เปน = เป็น อ่ะแปลช่วยค่ะเผื่อเอาไปสอนลูกจะได้สอนถูก ไปหาหมอนะคะแม่

รุ้คร่ภาษาแต่ที่เขียนเปนส่วนตัวคร่ มีลูกมีหลานก๊ไม่ได้ใช้ภาษานี้คร่เข้าใจเนอะ

แม่บ้านนี้ไม่เคยเป็นนะ​ ลองถามหมอดูจ้าไม่เคยได้ยินใครเป็นแบบนี้เหมือนกัน​

ขอบคุณคร่

แนะนำไปหาหมอนะคะ และพิมพ์มาให้ถูกนะต้องใช้เวลาอ่านนานมากนึกว่าพิมพ์ผิด555

ภาษาที่ใช้กะเพิ้ลต้องขอโทษด้วยนะค่ะ

ลองไปให้หมอซาวด์ดูดีกว่าคะ

ขอบคุณจร่

VIP Member

ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ

ขอลคุณคร่

VIP Member

แนะนำให้ใปหาหมอค่ะ

ไปหาหมอดูมั้ยครับ?

ค่ะขอบคุณค่ะ