6 ตอบกลับ

สามารถหายเองได้ค่ะ เกิดจากอุ้งเชิงกรานแม่แคบ เวลาคลอดหัวน้องได้โดนค่ะ ประมาณ 1 เดือนก็เริ่มเป็นปกติแล้วค่ะ บ้านนี้ก็เป็น ห้ามกดค่ะ

จับนอนตะแคงซ้ายขวาสลับไปค่ะ หรือช่วงแรกจะเน้นไปทางขวาก่อนก็ได้ ช่วงแรกกะโหลกเด็กทารกจะอ่อนมากค่ะ แนะนำปรึกษาหมอร่วมด้วยอีกเสียง

แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอเพิ่มเติมด้วยนะคะ เวลาที่ไปพบหมอตามนัดค่ะ

ให้น้องนอนตะแคงซ้ายขวาสลับกันทุกครั้งที่ตื่นนะคะ เดี๋ยวก็หาย

หายค่ะแต่คูณแม่ต้องให้น้องนอนข้างขวาด้วยน่ะค่ะ

หายได้ค่ะ แต่ต้องใช้เวลา

ขอบคุณค่ะ