3 ตอบกลับ

เราใช้วิธีตกลงกับลูกก่อนว่าจะไปไหน ทำอะไร ยังไงบ้าง ถ้าหนูจะไป จะทำ ต่องทำตามนี้ ถ้าไม่ทำคือเลิก หยุดทำกิจกรรมนั้นค่ะ โดยก่อนเริ่มจะบอกเวลาที่จะเลิก และใกล้ไฝๆจะเตือนอีกที ชี้เข็มนาฬิกาให้ดูค่ะ ว่าตอนนี่เลขไหน เราจะเลิกตอนเลขไหน พอได้ผลบ้างค่ะ แต่ช่วงอาละวาดหนักๆ ทั้งที่ตกลงแล้ว ถ้าอยู่บ้าน เราจับเข้ามุม เช่น นั่งบนเก้าอี้ แล้วเรานั่งข้างๆ แบบไม่ให้เค้าจับเราถึงค่ะ พยายามสอนให้สงบ ด้วยการนับเลข 1-10 อะไรแบบนี้ค่ะ แต่ใช้เวลานะคะ ไม่ใช่ได้ตัังแต่แรก

เลิกให้ความสนใจค่ะอ้วกก็ไม่ต้องสนใจงดพาออกไปสถานที่ๆเมื่อเค้าไปแล้วจะมีสิ่งล่อให้ให้อยากได้ ทำแบบนี้จนกว่าจะดีขึ้น ยำ้ว่าห้ามสนใจพฤติกรรมแย่ๆทุกอย่าง แต่เมื่อไหร่ที่เค้าทำดีมีพฤติกรรมที่ดี ให้แม่สนใจ ถ้างดออกข้างนอกได้ให้งดไปก่อนเพราะเค้าเสี่ยงที่จะทำลายข้าวของได้ เค้าจะทำทุกอย่างให้ได้ความสนใจจากเรา ถ้าเค้าดีแล้วไม่ได้รับการใส่ใจเค้าจะร้ายแทนค่ะ

*เพิ่มเติมจากโพสต์นะคะ พอยิ่งร้องน้องก็จะยิ่งอ้วกออกมาค่ะ