2 ตอบกลับ

ก็งดอาหารก่อนตรวจไปเลยค่ะ รอบแรกกลืน 50 กรัมชิวๆ หวานน้อยกว่าชานมอีก แต่ของเราหมอบอกไม่ต้องงด เราก็ไม่รู้ ตอนเช้ากินข้าวขาหมูไปเลย พอไปกลืนแล้วตรวจน้ำตาลเกิน 🤣🤣 ได้ไปกลืนรอบสอง 100 กรัม เหมือนดูดน้ำเชื่อมเลยค่ะ อดข้าวนานทรมานด้วย ตั้งแต่เที่ยงคืน จนเกือบถึงเที่ยงวัน เพราะต้องเจาะ 4 เข็ม ชั่วโมงล่ะเข็ม แต่พอต้องอดอาหารแล้วค่ะน้ำตาลปกติค่ะ ไม่เกิน ถ้าแม่ไม่อยากกลืนหลายรอบ แนะนำว่าเช้าวันที่จะกลืน อย่ากินอะไรหวานๆเด็ดขาดค่ะ

บ้านนี้ตรวจครั้งที่2 วันนี้เลยสดๆเลยค่ะ จะบอกว่า รอบแรก 50กรัม ไม่ผ่าน หมอแนะนำแค่ว่า งดของหวาน ส่วนตัวคือ หลังจากนั้น เครียดค่ะ ไม่กินหวานเลย ไม่กินแป้ง ของทอดทุกอย่างเลย น้ำเน้นกินน้ำเปล่า ผลไม้ กินบ้างบางอย่าง แต่กินน้อยกว่าปกติค่ะ ผลออกมา คือ ผ่านหมดค่ะแม่ ( รพ.ที่ไปตรวจ เขาให้งด น้ำอาหารหลังเที่ยงคืน จนกว่าจะตรวจเสร็จค่ะ )