ท้อง7เดือน ตกขาวติดเชื้อแบคทีเรียทานยาฆ่าเชื้อได้ไหม

วันนี้ไปหาหมอมาค่ะ ตกขาวเป็นสีเขียวๆเหลืองๆแล้วมีกลิ่น หมอเลยเอาตกขาวไปตรวจแล้วแจ้งว่าติดเชื้อแบคทีเรียค่อนข้างเยอะ เลยให้ยาเหน็บ/สอดช่องคลอดกับยาฆ่าเชื้อมาให้ทาน ตอนเภสัชจ่ายยาเค้าก็ถามว่าเรามีภาวะตั้งครรภ์หรือให้นมบุตรไหม เราก็เลยตอบว่าตั้งครรภ์7เดือน เภสัชก็งงๆแล้วถามว่า คุณหมอทราบแล้วใช่ไหมว่าตั้งครรภ์ เราก็ตอบว่าทราบค่ะ เราเลยกลัวและกังวลไม่กล้าทานยาฆ่าเชื้อค่ะเพราะปกติคนท้องเค้าไม่ให้ทาน #มีแม่ๆท่านไหนมีประสบการณ์แบบนี้ไหมคะ แนะนำหน่อยค่ะ กลัวเป็นอันตรายต่อลูกค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นค่ะ

1 ตอบกลับ

ถ้าหมอให้ทานก็ทานได้ค่ะ หมอพิจารณาแล้วค่ะว่าอันไหนเสี่ยงกว่ากัน