ฝังยาคุม

วันนี้ไปตรวจหลังคลอดค่ะ หมอแนะนำเกี่ยวกับการคุมกำเนิดและเพิ่งรู้ว่า "ใครที่อายุยังไม่เกิน 20 ปี ฝังยาคุมกำเนิดฟรี" ค่ะ เป็นมาตราการป้องกันไม่ให้เด็กท้องก่อนวัยอันควรหรือใครที่พลาดท้องแล้วก็ป้องกันไม่ให้มีบุตรซ้ำสองตอนที่ยังไม่พร้อมค่ะ การฝังยาคุมกำเนิดมีประสิทธิภาพและผลข้างเคียงเหมือนกับการกินหรือการฉีดเลยค่ะ ขึ้นอยู่กับฮอร์โมนของแม่ๆ เพียงแต่ป้องกัน 3 ปี ครบแล้วต้องไปเอาออก ยังไงแม่ๆท่านไหนอายุยังไม่เกิน 20 หรือใครที่เสี่ยงมีน้องแต่ยังไม่มี ลองไปถามหมอได้นะคะ #อยากมาแบ่งปันความรู้เผื่อยังไม่มีใครรู้ค่า ❤️ ปล. ไม่ทราบว่าเป็นทุกโรงพยาบาลไหมนะคะ

1 ตอบกลับ

ทุก รพ.รัฐคะ สำหรับแม่ๆ ที่มีความประสงค์จะต้องฉีดยาคุมกำเนิดแบบ 3 เดือน ติดต่อกันประมาณ 3 รอบก่อนคะเพื่อทดสอบผลข้างก่อนคะ เพราะฝังเลยหากรับผลข้างเคียงไม่ได้ ก็จะต้องมีการกรีดออก=เจ็บตัว 2 รอบ(ผลส่วนตัว) มูลค่ายาแบบฝังประมาณ 2,800- บาทนั้นคือเงินภาษี(ผลส่วนรวม) 😊