กำลังตั้งครรภ์

วันนี้เราพาแฟนไปโรงพยาบาลเพราะแฟนไม่สบายแต่พาสมุดสีชมพูไปด้วย ถึงห้องฝากครรภ์มันเขียนหยุดวันสำคัญ20-24 เราก็เลยปรึกษาพยาบาลข้างล่างว่าวันที่20หมอนัดแต่ตรงวันหยุด ขอตรวจวันนี้เลยได้ไม่เพราะเว้นนัดมาจะ2เดือนแล้วถ้าเลื่อนนัดหล่าวยาคงไม่พอ พยาบาลข้างล่างบอกว่าได้ค่ะให้ขึ้นไปห้องฝากครรภ์ข้างบนเลย พอขึ้นไปถึงก็บอกเค้าว่า หมอนัดวันที่20แต่มันตรงกับวันหยุดถ้าขอเลื่อนมาวันที่18พ.ยได้ไม่ค่ะ พยาบาลบอกว่าไม่ได้ค่ะให้มาวันที่27พ.ย เราก็เลยบอกว่าหมอเว้นนัดมาจะเกือบ2เดือนแล้วนะคะ เรายังไม่รู้เพศลูกเลย เราไม่ได้ติดตามการตั้งครรภ์หรือการเจริญเติบโตของลูกเลย อีกอย่างถ้าเลื่อนนัดไปอีกยาที่หมอให้มารอบก่อนไม่พอแล้วนะคะถึงยากันแท้งหรือยาอะไรที่เค้าฉีดๆกันเรายังไม่ได้ฉีดเลยค่ะ พยาบาลเงียบแล้วบอกว่าให้ไปอนามัยก่อนถ้ามีซาวหรืออะไรสำคัญอนามัยจะเขียนนัดให้ไปโรงพยาบาล พยาบาลบอกว่า คุณแม่จะมาโรงพยาบาล หรือ คลินิก หรืออนามัยก็ต้องจ่ายตางเหมือนกันค่ะ เราเลยตอบไปว่า เรื่องตางไม่ใช้ปัญหาเลยค่ะคุณพยาบาล แบบนี้เราเปลี่ยนไปฝากท้องคลินิกดีไม่ค่ะแม่ๆ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ

1 ตอบกลับ

ถ้าไปโรงบาลแล้วยังเสียเงิน ไปคลีนิกดีกว่าค่ะแม่

ตัดสินใจไปคลินิกแล้วค่ะแม่