คู่เสี่ยงทาลัสซีเมียชนิดรุนแรง

วันนี้เราจะมาแชร์ประสบการณ์การเจาะเลือดลูกทางสายสะดือ เพราะเป็นคู่เสี่ยงที่ลูกจะออกมาเป็นทาลัสซีเมียชนิดรุนแรง เราเจาะน้ำคล่ำด้วยค่ะ 2อย่างเรยเพราะตรวจ ดาวน์ซินโดรมด้วยความเสี่ยงสูง1:115 เรากับสามีเจาะเลือดถึง3ครั้ง เป็นเวลายาวนานมากในการรอผลแต่ละครั้ง จนครั้งล่าสุดหมอนัดให้เราไปเจาะเลือดลูกทางสายสะดือ เพราะลูกเสี่ยงเป็นทาลัสซีเมีย เราเครียดมากช่วงเวลาหลายเดือนที่ผ่านมามีเลือดออกกระปริบกระปรอย ฉีดยากันแท้งไป2เข็ม จนถึงวันนัดเจาะ 22พ.ค ที่ผ่านมาเราก็ไปเจาะตามนัดกลับมาพักผ่อนที่บ้าน ช่วงเวลาที่รอผล3อาทิตย์มันทรมานจิตใจคนเป็นแม่มาก และแล้วก็ถึงวันนี้วันที่ผลออก 16 มิถุนายน #ปรากฎว่าลูกเราปรกติค่ะ ไม่เป็นพาหะเหมือนพ่อกับแม่เรย ผลดาวน์ซินโดรมก็ปรกติ เรานี้เหมือนยกภูเขาออกจากอกเรยจากที่เครียดมาตลอดตอนนี้โล่งอกมากค่ะ เป็นกำลังใจให้แม่ๆที่เจอประสบปัญหาแบบเดียวกันกับเรานะคะอย่างน้อย25%ลูกเราก็ยังมีโอกาสเป็นปรกติน๊าาา🤱❤️✌️🎉 ตอนนี้เรา 22W 5D แล้วจ้า กำหนดคลอด 15ตุลาคม

1 ตอบกลับ

เป็นกำลังใจให้นะคะ