5 ตอบกลับ

ปกติค่ะเสียเหงื่อในร่างกายร่างกายอ่อนเพลีย+อากาศร้อนจัดทำให้ปวดหัวหรือเป็นไมเกรนได้ เอาผ้าชุบน้ำโปะหน้าผากเวลาปวดหัวถ้าเวียนหัวจัดๆชงน้ำหวานใส่น้ำแข็งทานจิบๆทีละหน่อย ใช้พัดลมไอน้ำถ้าไม่มีลองหาDIYจากในยูทูปใช้ชั่วคราวได้ค่ะบริเวณรอบบ้านควรเปิดน้ำราดหรือล้างพื้นให้มีไอเย็นเข้าบ้าน ระวังอาการลมแดดด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ

เราเป็นค่ะ เมื่ออาทิตย์ก่อน นอนน้อยตื่นเร็ว ออกไปธุระเช้า เจออากาศร้อน อบอ่าว กินน้ำก็ไม่หาย มีอาการเพลียๆ เริ่มปวดหัว ( เดิมเป็นไมเกรน ) กลับมาบ้าน ทานข้าว นอนพัก ไม่หาย ดึกๆปวดหัวจนอาเจียน (ทานได้แค่พารา ) เช้ามาก็ยังปวดหัวอาเจียน นอนพัก ตื่นมายังปวดและอาเจียน ตกค่ำก็อาเจียน เราเป็นอยู่ 3 วันคะ วันที่ 4 ก็หายเอง

บ้านไม้ชั้นเดียวไม่ได้ติดแอร์ ใช้วิธีติดสปริงเกอร์บนหลังคา ถ้าไม่ติดจะใช้ขวดน้ำแช่ช่องฟรีสเอาผ้าห่อขวดมาวางตามร่างกายค่ะ หรือไปห้าง ไปร้านกาแฟ ไปคาเฟ่

อากาศฝุ่นเยอะเลยไม่ชอบเดินทางไปไหนมากนะคะ 😢 อาบน้ำบ่อย นั่งตากพัดลม ดื่มน้ำเย็นมากๆ อย่างเดียวเลยค่ะ

ถ้าไม่ติดแอร์ก็ต้องซื้อพัดลมไอน้ำไว้นะคะ ยิ่งถ้าน้องคลอดแล้วอากาศที่ร้อนจัดก็อันตรายต่อทารกด้วย

ขอบคุณมากค่ะ

VIP Member

เป็นอาการนี้เหมือนกันเลยค่ะ บางทีร้อนจนวูบเข้าโรงบาลเลยค่ะ