เจาะน้ำคร่ำ

วันนี้ตั้งใจไปเจาะน้ำคร่ำตามที่คุณหมอแนะนำ ช่วงรอตรวจกับหมอ พยาบาลก็มาถามว่าคุณแม่ค่ะ ถ้าผลตรวจทารกเป็นดาวซินโดรม คุณแม่จะยับยั้งการตั้งครรภ์มั้ยค่ะ ก็อึ้งไปเล็กน้อยแล้วตอบคุณพยาบาลว่าไม่ค่ะ คุณพยาบาลก็บอกว่าถ้าอย่างนั้นคุณแม่ก็ไม่ต้องเจาะให้เจ็บตัวหรอกค่ะ ถ้ายืนยันแบบนี้การเจาะน้ำคร่ำพูดง่ายๆๆๆ ก็คือเช็คว่าจะตั้งครรภ์ต่อ หรือจะทำแท้งนะคะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆๆ คือตอนนี้อายุครรภ์ 18 สัปดาห์ บวกกับอายุคุณแม่ 42 ปี มีโอกาสเสี่ยงนะคะ แม่ๆๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างค่ะ เพราะให้มานอนตัดสินใจอีกรอบนะคะ ให้เจาะก่อนอายุครรภ์ 19 สัปดาห์ กว่าจะรอผลมาจาก ก.ท ก็ประมาณเกือบเดือนที่คุณพยาบาลแจ้งมา ส่วนคุณหมอเฉพาะทางวันนี้ไปผ่าคลอดด่วนไม่ได้พบค่ะ

93 ตอบกลับ

อายุ 42 เหมือนกันค่ะ ตรวจโดยเลือกวิธีเจาะเลือด panorama เมื่อ 26 พ.ค. คุณหมอนัดฟังผล 9 มิ.ย. พร้อมรู้เพศเลย ช่วงรอผลทั้งตื่นเต้น ทั้งกังวลเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ linlin ผลออกแล้วน้องปกติจ้ะ ได้ลูกสาวสมใจคุณแม่เลย🙂💕

VIP Member

เราอายุ41 ตอนนี้ท้อง 6เดือนกว่า ไม่ได้เจาะหมอพูดแบบนี้เหมือนกัน เราเลยตัดสินใจไม่เจาะเพราะทำใจไม่ได้ถ้าจะให้เรายุติการตั้งครรภ์...

แฟนก็ไม่ให้เจาะเหมือนกันค่ะ เขาจะเกิดมาแบบไหน เราก็ต้องเลี้ยงเขาค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่ อย่าให้อะไรมาบั่นทอนจิตใจค่ะ 😊😊✌✌

แฟนเราก็ไม่ให้เจาะเหมือนกันค่ะบอกเขาเกิดมาแบบไหนก็คือลูกเราค่ะท้องแรกอายุ39ค่ะตอนนี้อายุครรภ์28w5dแล้วค่ะ

บ้านนี้ 36ค่าใช้จ่ายไม่พร้อม รอลุ้นคลอดทีเด่วคะแล้วประวัติกรรมพันธุ์ทั้งสองฝ่ายก็ไม่มีด้วย แค่ดูแลระวังตัวเองเอาคะ😅

เจาะเหมือนกันค่ะอายุ34ปีท้องแรก ผลออกมาปกติโล่งใจเลยค่ะ ตอนนั้นคุณหมอก็ถามจะเจาะมั้ยตัดสินใจเจาะค่ะเพราะเป็นห่วงลูก

โรงพยาบาลทักษิณ (จังหวัดสุราษฎร์ธานีค่ะ ) 10000บาทค่ะ

เจาะเถอะค่ะเราก็เจาะ.มาแล้วถ้าพบเรากับแฟนตัดสินใจยุติการตั้งครรถ์ค่ะแต่ผลออกมาลูกเราปรกติค่ะเพื่อความสบายใจค่ะ

วันนี้ไปรับผลน้ำคร่ำมา หมอบอก ปกติดีไม่ต้องยุติการตั้งครรภ์จ้ะ แต่ถ้าผิดปกติจริงๆหมอจะแนะนำให้ยุติการตั้งครรภ์

แนะนำให้เจาะค่ะ คุณแม่จะได้ไม่ต้องกังวลตอนเราตั้งครรภ์ สบายใจเราด้วย แต่ถ้าเด็กเป็น ก็อยู่ที่คุณแม่แล้วค่ะ

ตอนนี้39อายุท้องลูกคน4ที่หมอก็พูดแบบนี้ละค่ะทำให้คุนแม่เครียดค่ะตอนนี้ทั้งความดันสูงทั้งบาวหวาน

บ้านนี้อายุ43คะ​ เจาะแล้วผลออกมาเด็กปกติคะได้เพศชายกำหนดคลอดวันอาทิตย​ที่4สิงหา62นี้คะอีก3วัน