8 ตอบกลับ

ใกล้แล้วค่ะแม่ ถ้ามีมูกใส ปนเลือดออกมา หรือเลือดสด แล้วน้ำเดินค่อยไปหาหมอค่ะ แม่ก็เป็นค่ะไปหาหมอมา หมอให้กลับมาดูอาการที่บ้าน ถ้ามีมูกใสปนเลือด น้ำเดินค่อยมาใหม่

บ้านนี้ก็มีออกมาค่ะเเม่ คุณหมอบอกว่าถ้ามีอาการปวดท้องท้องเเข็งถี่ หรือมีมูกผสมเลือด น้ำเดิน ให้ไปโรงบาลทันทีค่ะแม่

รอสังเกตอาการเอานะคะ ว่ามีปวดท้องร่วมไหม ถ้ามีไปได้เลยค่ะแม่ เพื่อความสบายใจ อายุครรภ์ก็ใกล้ครบกำหนดแล้ว.

ถ้าไม่ใช้มูกเลือด น้ำเดิน ท้องแข็งถี่ทุก10-5นาที ไม่ต้องไปค่ะ ไม่ใช่สัญญาณคลอด

บางทีสัญญาณคลอดก็ไม่จำเป็นต้องเป็นมูกเลือดนะคะ มูกแบบไหนก็สามารถไปได้หากมีอาการปวดท้องร่วมด้วย ประสบการณ์เราเอง มีแค่มูกเอง ไม่ได้ปวดท้องอะไรมาก แต่ไปรพ.ปากมดลูกเปิด 2 เซน ได้แอดมิทรอคลอดเฉย

ใกล้แล้วค่ะ ของเราตอนท้องแรก มีมูกใสแบบนี้ อีกวันน้ำเดิน คลอดวันนั้นเลย

มุกใสก่เสี่ยงน่ะแม่ รองไปหาหมอดุน่ะค่ะ อาจจะใกล้คลอดค่ะ

เสี่ยงจริงค่ะแม่ ไม่ว่ามูกไหน ไม่จำเป็นต้องรอมูกเลือด บ้านนี้คลอดเพราะมูกใส ไม่ได้เจ็บท้อง แต่ปากมดลูกเปิด 2 เซน

แม่กำหนดคลอดวันไหนคะ

ใกล้แล้วค่ะคุณแม่