15 ตอบกลับ

ปกติคลอดใหม่ๆ น้ำนมจะยังไม่ค่อยมา ใจเย็นๆนะคะ คุณแม่ ตอนแรกก้อกังวลเช่นกันค่ะเพราะน้ำนมมาน้อย พยายามอย่างมากให้น้ำนมมาไวๆ พอตอนหลัง เยอะมาก จนซื้อตู้เย็นมาอีกตู้ ปั้มทิ้ง บริจาคไป 3-4 รอบเลยค่ะ หลักๆก็พยายามให้น้องเข้สเต้า กะปั้มบ่อยๆพยายามอย่าตกรอบ ส่วนตัว ทานน่ำสมึนไพรด้วยค่ะ ส่วนรสชาตินั้น....เหมือนน้ำต้มยำแต่ไม่ปรุงรสอ่ะคะ แต่พยายามเพื่อเบบี๋ ท้องนี้ก็จะทำแบบเดิมค่ะ ลูกจะได้มีน้ำนมไว้ทานเยอะๆ ถ้ามีเครื่องปั้ม เอาไปเลยค่ะ คุณแม่

พกที่ปั้มนมได้ค่ะ แต่ตอนคลอดเสร็จหมอจะให้ลูกดูดเต้าเยอะๆเพิ่อกระตุ้นน้ำนม ณ ตอนนั้นต้องดูอีกทีว่าน้ำนมเราจะออกมั้ย บ้านนี้น้ำนมจะออกเยอะช่วงหลังจากคลอดประมาน3-4 วันค่ะหรืออาทิตย์หนึ่งค่ะ ตอนคลอดใหม่ๆน้ำนมไม่ออกเลย

สอบถามค่ะแม่ต้องนวดให้นมแป้งแตกไหมค่ะนมถึงจะพุ่งดี นมมาแล้วแต่ออกอยากหัวตันหรือเปล่า ใครมีประสบการช่วยหน่อยนะค่ะกลัวนมหนีใช้ที่ปั๊มยังออกม่นิดเดียว

ได้จ้า​ บ้านนี้เสียดายมากเลย​ อยากเอาเครื่องปั๊มไปปั๊มที่นู้นมาก​ แต่ไม่ได้เอาใส่ตะกร้า​ผ้า​ไว้​ เลยเอาไปแต่ผเาอย่างเดียว​ ลูกดูดหัวนมแตกเลยค่ะTT

อยากรู้ค่ะลุกกินนมผงถ่ายวันล่ะ4_5รอบแต่ไม่ถ่ายเป็นน้ำถ่ายปกติแบบนี้กินนมผิดหรือท้องเสียป่าวค่ะได้ ลุกได้10วันเอง

VIP Member

ส่วนมากแล้วรพ.จะเน้นเข้าเต้ามากกว่าค่ะ แต่ก็พกไปก็ได้ค่ะ จะได้กระตุ้นด้วย

พกไปเลยค่ะ เอาไว้ปั๊มกระตุ้นตอนเค้ายังไม่พาน้องมาหา

ควร​พก​ไป​เพื่อ​กระตุ้น​น้ำนมค่ะ

VIP Member

ได้ค่ะ​ ถ้ามีเตรียมไปเลย

ส่วนมากเน้นเข้าเต้านะคะ

VIP Member

ควรพกอย่างยิ่ง