5 ตอบกลับ

Super Mum

งดดูจอ พ่อแม่และคนเลี้ยงต้องพูดกับน้องบ่อยๆ ฝึกพูดคำง่ายๆ 1 พยางค์ ซ้ำๆเดิมๆ ให้น้องพูดตาม พ่อ แม่ กิน เที่ยว เดิน เล่น หย่อย(อร่อย) เน้นคำที่ใช้ในชีวิตประจำวันค่ะ หลานเรามีทั้งพูดเร็ว และพูดช้า เจอมาทั้งสองแบบ ขึ้นอยู่กับวิธีการเลี้ยงล้วนๆ ถ้ายังไม่ดีขึ้นให้พาไปหาหมอด้านพัฒนาการค่ะ

งดจอ และต้องพูดสื่อสารกับลูกบ่อยๆค่ะ ที่สำคัญต้องไปหาหมอด้านพัฒนาเด็กค่ะ

Super Mum

ถ้าดูจอ งดจอทุกชนิดค่ะ อ่านนิทาน ชวนคุยบ่อยๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

TapFluencer

งดดูจอ ชวนลูกคุยบ่อยๆค่ะ

ควรพาหาหมอค่ะ อย่ารอช้า