3 ตอบกลับ

เรามีหลาน ตอน 2.5 ขวบเวลาสอนก็เข้าใจนะคะ แต่ก่อนจะเข้าใจเราก็อธิบายหลายครั้ง ถ้าเห็นว่าอธิบายไม่ไห้ผล ก็ต้องทำให้เขาดูค่ะ ถ้าเขาตีเรา เราก็จะตีกลับแล้วถามว่าน้องชอบไหม หนูไม่ชอบใช่ไหม อาก็ไม่ชอบเหมือนกัน ดังนั้นเราจะไม่ทำร้ายร่างกายคนอื่นก่อนนะ เขาก็จะลดพฤติกรรมนั้นลง บางครั้งเราก็ไม่ได้สอนหรอก แต่เด็กอาจจะเห็นจากเพื่อน จากรร. จากคนรอบข้างแล้วเอามาทำเพราะคิดว่านั่นคือการแสดงออกที่ปกติงี้ เด็กเขาจะชอบทดลอง ทดสอบอะไรเรื่อย ๆ แม่ เขาไม่รู้หรอกว่าอันไหนควรไม่ควรทำ แต่เราบอกสอนได้ค่ะ

ถ้าลูกยังไม่หยุดแม่ต้องเข้าบทโหดแล้วละค่ะ

เคยลองถามน้องไหมคะว่าพลักทำไม

หรือเขาเห็นใครทำคะ เลยเลียนแบบ