3 ตอบกลับ

ถ้ากลิ้ง สักพักก็น่าจะคลานแล้วค่ะ อิงตามลูกชายที่บ้านนะคะ แต่ถ้ายังก็ไม่ต้องซีเรียสค่ะ พัฒนาการเด็กแต่ละคนต่างกัน ข้ามขั้นได้ค่ะ บางคนไม่คลาน ลุกนั่ง หรือเกาะยืนเลยก็มีค่ะ

เขาพร้อมก็จะคลานเองค่ะ บ้านนี้คลานตอน 9 เดือน อยู่ดี ๆ นางก็ยันเข่าคลานตามแมวเฉยค่ะ

บางคนก็ยืนก่อนค่ะ แล้วแต่เด็กไม่มีสูตรสำเร็จว่าต้องตามขั้นตอน 1 2 3 เป๊ะ จะ 3 2 1/2 3 1 แบบไหนก็ได้หมดค่ะ

บ้านนี้ลูกชายยืนปล่อยมือแล้วค่ะ และคลานไวมากๆ